ประเด็นสำคัญ
- ตุรกีจัดส่ง มากกว่า 80% ของการส่งออกมะเดื่อฝรั่งอบแห้งทั่วโลก โดยจังหวัดอายดึนเพียงแห่งเดียวคิดเป็นประมาณ 70% ของผลผลิตทั้งประเทศ การจัดหาโดยตรงจากแหล่งกำเนิดช่วยตัดคนกลาง 2 ถึง 3 ทอดออกจากห่วงโซ่อุปทานของคุณ
- มะเดื่อฝรั่งอบแห้งแบ่งเกรดด้วย ระบบ 5 ระดับ (เกรด 1 ถึงเกรด 5) ตามขนาด สี การตกผลึกของน้ำตาล และเกณฑ์ยอมรับตำหนิ การเข้าใจเกรดเหล่านี้จำเป็นต่อการจับคู่คุณภาพสินค้ากับตลาดเป้าหมายของคุณ
- การปฏิบัติตามข้อกำหนดด้านอะฟลาทอกซิน เป็นความเสี่ยงด้านการนำเข้าที่ใหญ่ที่สุดเพียงข้อเดียว: ขีดจำกัดของสหภาพยุโรปสำหรับมะเดื่อฝรั่งอบแห้งคือ 6 ug/kg สำหรับ B1 และ 10 ug/kg สำหรับค่ารวม US FDA ใช้ระดับดำเนินการที่ 20 ug/kg และกลุ่มประเทศ GCC ยึดตาม Codex Alimentarius ที่ 10 ug/kg สำหรับค่ารวม
- ราคา FOB อิซมีร์ของมะเดื่อฝรั่งอบแห้งขายส่งอยู่ในช่วง USD 3.20 ถึง 7.50 ต่อกิโลกรัม ขึ้นอยู่กับเกรด ขนาด และฤดูกาล โดย MOQ เริ่มที่ 500 kg สำหรับเกรดมาตรฐาน และ 100 kg สำหรับสินค้าพิเศษ
- การจัดส่งทุกครั้งควรมี ใบรับรองผลการวิเคราะห์ (CoA) เฉพาะล็อต ใบรับรองสุขอนามัยพืช และผลการตรวจคัดกรองอะฟลาทอกซินจากห้องปฏิบัติการที่ได้รับการรับรองระบบงาน ISO 17025 รองรับ เอกสารเหล่านี้จำเป็นต่อการเข้าถึงตลาดสหภาพยุโรป สหรัฐอเมริกา และ GCC
บทนำ
มะเดื่อฝรั่งอบแห้งขายส่งจากตุรกีเป็นหนึ่งในโอกาสการจัดหาจากแหล่งกำเนิดเดียวที่กระจุกตัวที่สุดในตลาดผลไม้อบแห้งโลก ตุรกีครองการผลิตและการส่งออกมะเดื่อฝรั่งอบแห้งของโลกด้วยส่วนแบ่งเกิน 80% ซึ่งเป็นตำแหน่งที่รักษามาหลายทศวรรษ ด้วยการผสมผสานของสภาพการเพาะปลูกที่เหมาะสม โครงสร้างพื้นฐานการแปรรูปที่มั่นคง และระบบนิเวศการส่งออกที่เติบโตเต็มที่ซึ่งดูแลทุกขั้นตอนตั้งแต่การรับซื้อหน้าสวนจนถึงการจัดส่งแบบ FOB ในตู้คอนเทนเนอร์
สำหรับผู้จัดการฝ่ายจัดซื้อ B2B ผู้ซื้อวัตถุดิบ และเจ้าของแบรนด์ private label คำถามเชิงปฏิบัติไม่ใช่ว่าควรจัดหามะเดื่อฝรั่งอบแห้งจากตุรกีหรือไม่ เพราะโครงสร้างตลาดทำให้ตุรกีเป็นแหล่งกำเนิดโดยปริยายอยู่แล้ว แต่คือจะจัดการกับเกรดคุณภาพ ข้อกำหนดด้านการปฏิบัติตามกฎระเบียบ และโครงสร้างราคาอย่างไร เพื่อให้ได้อุปทานที่สม่ำเสมอตามข้อกำหนดที่ถูกต้อง
คู่มือนี้ครอบคลุมห่วงโซ่การจัดซื้อทั้งหมด: ภูมิภาคการผลิต ระบบการจำแนกคุณภาพ 5 เกรด การปฏิบัติตามข้อกำหนดด้านอะฟลาทอกซินและความปลอดภัยของอาหารตามตลาดปลายทาง เศรษฐศาสตร์ของราคาขายส่ง ตัวเลือกการแปรรูป และชุดเอกสารส่งออกที่จำเป็นสำหรับการเข้าถึงตลาดสหภาพยุโรป สหรัฐอเมริกา และ GCC สำหรับมุมมองที่กว้างขึ้นเกี่ยวกับการจัดหาผลไม้อบแห้งจากตุรกีนอกเหนือจากมะเดื่อฝรั่ง โปรดดูคู่มือการจัดหาผลไม้อบแห้งขายส่งของเรา
อุตสาหกรรมมะเดื่อฝรั่งอบแห้งของตุรกี — เหตุใดจึงครองตลาด
ความเป็นผู้นำของตุรกีในมะเดื่อฝรั่งอบแห้งไม่ใช่เรื่องบังเอิญ แต่เป็นผลของภูมิศาสตร์ พันธุกรรมของสายพันธุ์ ความรู้ด้านการแปรรูปที่สั่งสมมาหลายศตวรรษ และโครงสร้างพื้นฐานการส่งออกสมัยใหม่ที่กระจุกตัวอยู่รอบชายฝั่งอีเจียน
จังหวัดอายดึน — เมืองหลวงของมะเดื่อฝรั่งอบแห้งระดับโลก
จังหวัดอายดึนซึ่งตั้งอยู่ในภูมิภาคอีเจียนตะวันตก เป็นพื้นที่ผลิตมะเดื่อฝรั่งอบแห้งที่สำคัญที่สุดเพียงแห่งเดียวของโลก จังหวัดนี้และอำเภอโดยรอบ ได้แก่ เกร์เมนจิก นาซิลลี อินจีร์ลีโอวา และโคชาร์ลือ ผลิตมะเดื่อฝรั่งอบแห้งส่วนใหญ่ของตุรกี โดยส่วนมากเป็นสายพันธุ์ Sarılop (แบบสเมียร์นา) ที่ตลาดต่างประเทศให้คุณค่าจากความหวานคล้ายน้ำผึ้ง เนื้อสัมผัสนุ่ม และสีเหลืองทองอำพัน
มีปัจจัย 3 ประการที่ทำให้อายดึนโดดเด่นสำหรับการปลูกมะเดื่อฝรั่ง:
- ภูมิอากาศเฉพาะที่: ภูมิอากาศแบบเมดิเตอร์เรเนียนที่มีฤดูร้อนร้อนและแห้ง (สูงสุด 35-42 องศาเซลเซียส) ฝนในฤดูร้อนน้อยมาก และมีแสงแดด 2,800-3,200 ชั่วโมงต่อปี การผสมผสานนี้ทำให้ความเข้มข้นของน้ำตาลในผลสูง (น้ำตาลรวม 55-65%) และทำให้ผลแห้งด้วยแสงแดดตามธรรมชาติบนต้นได้ก่อนเก็บเกี่ยว
- องค์ประกอบของดิน: ดินตะกอนน้ำพาตามแนวหุบเขาแม่น้ำบึยึกเมนเดเรสให้โปรไฟล์แร่ธาตุที่สร้างรสชาติเฉพาะตัวของมะเดื่อฝรั่งสเมียร์นา ซึ่งเป็นการผสมผสานที่แหล่งคู่แข่งในอิหร่าน แอฟริกาเหนือ และแคลิฟอร์เนียยังเลียนแบบในระดับใหญ่ไม่ได้
- โครงสร้างพื้นฐานด้านการผสมเกสร: มะเดื่อฝรั่งแบบสเมียร์นาต้องอาศัยการผสมเกสรแบบแคพริฟิเคชัน คือการผสมเกสรโดยแตนมะเดื่อ (Blastophaga psenes) จากต้นแคพริฟิก ระบบสวนที่เติบโตเต็มที่ของอายดึนรักษาอัตราส่วนต้นแคพริฟิกต่อต้นสเมียร์นาที่จำเป็นต่อผลผลิตที่สม่ำเสมอ ซึ่งเป็นโครงสร้างพื้นฐานทางชีวภาพที่ต้องใช้เวลาหลายทศวรรษในการสร้าง
บูร์ซาและนาซิลลี — ภูมิภาคการผลิตรอง
แม้อายดึนจะครองตลาด แต่มีภูมิภาครอง 2 แห่งที่ให้ปริมาณอย่างมีนัยสำคัญ:
จังหวัดบูร์ซา (ภูมิภาคมาร์มารา) ผลิตมะเดื่อฝรั่ง Bursa Siyahı (บูร์ซาดำ) ซึ่งเป็นพันธุ์เปลือกสีเข้มที่มีรสชาติคล้ายแยมอย่างเด่นชัด มะเดื่อฝรั่งชนิดนี้ได้รับความนิยมเพิ่มขึ้นในช่องทางค้าปลีกสินค้าพิเศษและออร์แกนิกของยุโรป มะเดื่อฝรั่งบูร์ซาโดยทั่วไปมีขนาดใหญ่กว่า Sarılop ของอายดึน และได้ราคาพรีเมียมในตลาดเฉพาะกลุ่ม
อำเภอนาซิลลี (เป็นส่วนหนึ่งของจังหวัดอายดึนแต่มักถูกกล่าวถึงแยกต่างหาก) เป็นที่รู้จักจากมะเดื่อฝรั่งเกรดขนาดเล็กที่เหมาะกับการแปรรูปเชิงอุตสาหกรรม ได้แก่ เพสต์มะเดื่อฝรั่ง ฟิกบาร์ และไส้ขนม สินค้าจากนาซิลลีเข้าสู่ตลาดในระดับราคาที่ต่ำกว่า และรองรับผู้ผลิตอาหารที่ให้ความสำคัญกับต้นทุนมากกว่ารูปลักษณ์
ตารางต่อไปนี้สรุปความแตกต่างสำคัญระหว่างภูมิภาคผลิตมะเดื่อฝรั่งหลัก 2 แห่งของตุรกี
| ปัจจัย | จังหวัดอายดึน | จังหวัดบูร์ซา |
|---|---|---|
| สายพันธุ์หลัก | Sarılop (แบบสเมียร์นา) | Bursa Siyahı (มะเดื่อฝรั่งสีเข้ม) |
| สี | เหลืองทองอำพันอ่อน | ม่วงดำเข้ม |
| โปรไฟล์รสชาติ | หวานแบบน้ำผึ้ง มีกลิ่นถั่ว | เข้มข้น คล้ายแยม มีกลิ่นดิน |
| ชื่อเสียงระดับโลก | "มะเดื่อฝรั่งอายดึน" — เป็นที่ยอมรับในระดับสากล | พรีเมียมระดับภูมิภาค ส่งออกเฉพาะกลุ่ม |
| ช่วงเก็บเกี่ยว | สิงหาคม – กันยายน | สิงหาคม – กลางเดือนกันยายน |
| เกรดส่งออกทั่วไป | เกรด 1-3 (ค้าปลีกปริมาณมาก) | เกรด 1-2 (กูร์เมต์ สินค้าพิเศษ) |
| ผลผลิตต่อปี | ~80,000 ตัน (น้ำหนักสด) | ~12,000 ตัน (น้ำหนักสด) |
| ส่วนเพิ่มราคา FOB | ราคาอ้างอิง | +10-20% เหนือเกรดเทียบเท่าของอายดึน |
| เหมาะที่สุดสำหรับ | ค้าปลีกตลาดมวลชน อุตสาหกรรม ซีเรียล | ค้าปลีกกูร์เมต์ ขนมหวาน ของขวัญ |
| ความพร้อมของออร์แกนิก | กำลังเติบโต (20%+ ของสวนปลูกใหม่) | จำกัด (ส่วนใหญ่เป็นแบบทั่วไป) |
ปฏิทินการเก็บเกี่ยวและความพร้อมตามฤดูกาล
การเข้าใจปฏิทินการเก็บเกี่ยวมะเดื่อฝรั่งอบแห้งของตุรกีมีความสำคัญอย่างยิ่งต่อการวางแผนจัดซื้อ:
| ช่วงเวลา | กิจกรรม | ความหมายต่อผู้ซื้อ |
|---|---|---|
| มิถุนายน–กรกฎาคม | การพัฒนาของผลและการสะสมน้ำตาล | สัญญาก่อนฤดูกาลมักเจรจากันในช่วงนี้ |
| สิงหาคม | การเก็บเกี่ยวหลักเริ่มต้น ผลร่วงเองตามธรรมชาติเมื่อสุก | มีสินค้าพรีเมียมจากการเก็บเกี่ยวรอบแรก |
| สิงหาคม–กันยายน | การตากแดดบนถาดในสวน (3–5 วัน) | คุณภาพขึ้นอยู่กับสภาพอากาศในช่วงนี้อย่างมาก |
| กันยายน–ตุลาคม | การรับเข้าโรงงาน การคัดเกรด การแปรรูป การรมยา | การจัดส่งผลผลิตใหม่ชุดแรกมีในปลายเดือนตุลาคม |
| พฤศจิกายน–มีนาคม | ฤดูส่งออกสูงสุด | ความพร้อมและราคาดีที่สุดสำหรับการสั่งเต็มตู้คอนเทนเนอร์ |
| เมษายน–มิถุนายน | ปลายฤดูกาล สต็อกในห้องเย็น | ความพร้อมขึ้นกับสต็อก ราคาอาจสูงขึ้น |
มะเดื่อฝรั่งอบแห้งผลผลิตใหม่ (จากปีเก็บเกี่ยวปัจจุบัน) มีจำหน่ายตั้งแต่ปลายเดือนตุลาคม ผู้ซื้อที่ทำสัญญาแต่เนิ่น ๆ (กรกฎาคม–สิงหาคม) ได้รับการจัดสรรก่อนและโดยทั่วไปได้ราคาที่ดีกว่า การจัดซื้อปลายฤดูกาล (เมษายน–มิถุนายน) อาศัยสินค้าคงคลังในห้องเย็น ซึ่งอาจมีส่วนเพิ่มราคา 5-10%
อธิบายเกรดคุณภาพของมะเดื่อฝรั่งอบแห้ง
ภาพรวมของระบบเกรด
มะเดื่อฝรั่งอบแห้งของตุรกีจำแนกเป็นเกรดเชิงพาณิชย์ 5 เกรดตามพารามิเตอร์คุณภาพทางกายภาพที่กำหนดโดยสถาบันมาตรฐานตุรกี (TSE TS 541) และสอดคล้องกับ UNECE Standard DDP-14 สำหรับมะเดื่อฝรั่งอบแห้ง ระบบการคัดเกรดประเมินขนาด ความสม่ำเสมอของสี ความสมบูรณ์ของเปลือก การตกผลึกของน้ำตาล เนื้อสัมผัสภายใน และเกณฑ์ยอมรับตำหนิ
| เกรด | ระดับคุณภาพ | ลักษณะสำคัญ | ตลาดเป้าหมาย |
|---|---|---|---|
| เกรด 1 (Lux/AAA) | พรีเมียม | สีเหลืองทองอำพันสม่ำเสมอ ไม่มีรอยแตก น้ำตาลบนผิวน้อยมาก เปลือกสมบูรณ์ | ค้าปลีกพรีเมียม บรรจุภัณฑ์ของขวัญ ตลาดญี่ปุ่น/เกาหลี |
| เกรด 2 (AA) | สูง | ยอมให้สีต่างกันเล็กน้อย มีคราบน้ำตาลเล็กน้อย มีรอยแตกเส้นเล็กเป็นครั้งคราว | ค้าปลีกมาตรฐาน สายผลิตภัณฑ์ออร์แกนิก ซูเปอร์มาร์เก็ตในสหภาพยุโรป |
| เกรด 3 (A) | มาตรฐาน | สีต่างกันปานกลาง เห็นการตกผลึกของน้ำตาล เปลือกแตกบ้าง | ธุรกิจบริการอาหาร วัตถุดิบเบเกอรี่ เทรลมิกซ์ |
| เกรด 4 (B) | อุตสาหกรรม | สีคละ คราบน้ำตาลมาก ยอมให้มีรอยแตกได้ถึง 15% | เพสต์มะเดื่อฝรั่ง พูเร เอเนอร์จีบาร์ ไส้ขนม |
| เกรด 5 (C) | แปรรูป | รูปทรงไม่สม่ำเสมอ ตกผลึกหนัก เกณฑ์ยอมรับตำหนิสูง | อาหารสัตว์ การสกัดเชิงอุตสาหกรรม ไบโอเอทานอล |
เกรด 1 และเกรด 2 คิดเป็นประมาณ 25-35% ของการผลิตทั้งหมดในปีเก็บเกี่ยวที่ดี ปริมาณส่งออกเชิงพาณิชย์ส่วนใหญ่อยู่ที่เกรด 2 และเกรด 3
การจำแนกขนาด
ขนาดวัดจากจำนวนผลมะเดื่อฝรั่งอบแห้งต่อกิโลกรัม (ผล/kg) และจากเส้นผ่านศูนย์กลางของผลเป็นมิลลิเมตร ผลที่ใหญ่กว่าได้ราคาสูงกว่า:
| ชื่อขนาด | จำนวนผลต่อ kg | เส้นผ่านศูนย์กลางโดยประมาณ | ส่วนเพิ่มราคาเทียบกับมาตรฐาน |
|---|---|---|---|
| Jumbo | 35–45 | 40 mm+ | +30–50% |
| Extra Large | 45–55 | 35–40 mm | +15–25% |
| Large | 55–70 | 30–35 mm | ราคาฐาน |
| Medium | 70–90 | 25–30 mm | -10–15% |
| Small | 90–120 | 20–25 mm | -20–30% |
| Industrial | 120+ | < 20 mm | -35–45% |
ผู้ซื้อชาวญี่ปุ่นและเกาหลีมักระบุเฉพาะ Jumbo หรือ Extra Large ค้าปลีกยุโรปยอมรับ Large เป็นมาตรฐาน ผู้ผลิตเทรลมิกซ์และขนมขบเคี้ยวในอเมริกาเหนือมักเลือก Medium สำหรับบรรจุภัณฑ์แบบควบคุมขนาดบริโภค
มาตรฐานสีและลักษณะปรากฏ
สีเป็นตัวขับเคลื่อนคุณภาพหลักในการจัดซื้อมะเดื่อฝรั่งอบแห้ง:
- เหลืองทองอำพัน (เกรด 1–2): สีที่ต้องการมากที่สุดสำหรับค้าปลีก ได้จากการกำหนดเวลาตากแดดอย่างพิถีพิถันและการแปรรูปน้อยที่สุด ไม่อนุญาตให้ปรับสีด้วยวิธีเทียมสำหรับมะเดื่อฝรั่งอบแห้งของตุรกีตามมาตรฐาน TSE
- น้ำตาลอ่อน (เกรด 2–3): ยอมรับได้สำหรับค้าปลีกมาตรฐาน บ่งชี้ว่าโดนแดดนานกว่าเล็กน้อยหรือมีความแปรผันเล็กน้อยในการจัดการระหว่างการทำแห้ง
- น้ำตาลเข้ม (เกรด 3–4): พบทั่วไปในมะเดื่อฝรั่งเก็บเกี่ยวปลายฤดูหรือสินค้าที่โดนฝนช่วงสั้น ๆ ระหว่างการทำแห้ง มีรสชาติและคุณค่าทางโภชนาการเหมือนกันในเชิงการใช้งาน แต่ได้ราคาต่ำกว่าในตลาดที่ขับเคลื่อนด้วยรูปลักษณ์
- ด่าง/คละ (เกรด 4–5): สีไม่สม่ำเสมอภายในล็อต เหมาะเฉพาะกับการแปรรูปที่มะเดื่อฝรั่งจะถูกสับ ทำพูเร หรือทำเป็นเพสต์
การตกผลึกของน้ำตาลบนผิว (ผงหรือคราบสีขาวบนเปลือก) เป็นเรื่องธรรมชาติและไม่ได้บ่งชี้ว่าเน่าเสีย เป็นฟรุกโทสที่ตกผลึกและเคลื่อนออกมาที่ผิว อย่างไรก็ตาม การตกผลึกหนักทำให้สินค้าถูกลดระดับจากค้าปลีกเป็นระดับบริการอาหารหรืออุตสาหกรรม
คุณภาพภายใน — ความชื้น ปริมาณน้ำตาล เนื้อสัมผัส
นอกเหนือจากการคัดเกรดด้วยสายตา พารามิเตอร์คุณภาพภายในกำหนดอายุการเก็บรักษา รสชาติ และความเหมาะสมต่อการแปรรูป:
- ปริมาณความชื้น: ช่วงเป้าหมายคือ 22-26% สำหรับมะเดื่อฝรั่งอบแห้งเกรดค้าปลีก ต่ำกว่า 20% เนื้อสัมผัสจะแข็งและไม่น่ารับประทาน สูงกว่า 28% ความเสี่ยงของการเจริญของเชื้อราเพิ่มขึ้นอย่างมีนัยสำคัญ และ Aspergillus ชนิดที่สร้างอะฟลาทอกซินกลายเป็นข้อกังวล
- น้ำตาลรวม: 55-65% (ส่วนใหญ่เป็นฟรุกโทสและกลูโคส) ปริมาณน้ำตาลที่สูงกว่าสัมพันธ์กับรสที่หวานกว่า แต่ก็เร่งการตกผลึกของน้ำตาลระหว่างการจัดเก็บด้วย
- ค่าวอเตอร์แอกทิวิตี (Aw): ต้องต่ำกว่า 0.65 เพื่อความคงตัวทางจุลชีววิทยา นี่คือพารามิเตอร์สำคัญสำหรับการขนส่งระยะไกลไปยังตลาดที่ห่างไกล
- เนื้อสัมผัส: มะเดื่อฝรั่งเกรดค้าปลีกควรนุ่มและยืดหยุ่น ไม่แข็งหรือเหนียวแบบหนัง เนื้อสัมผัสเป็นผลของความชื้น สมดุลน้ำตาล และวิธีการทำแห้ง โดยมะเดื่อฝรั่งอบแห้งด้วยพลังงานความร้อนใต้พิภพที่แปรรูปที่ 40-55 องศาเซลเซียส โดยทั่วไปคงเนื้อสัมผัสที่นุ่มกว่าสินค้าอบแห้งในอุโมงค์แบบทั่วไปที่แปรรูปที่ 65-80 องศาเซลเซียส
การทดสอบคุณภาพและการปฏิบัติตามข้อกำหนด
ขีดจำกัดอะฟลาทอกซิน — พารามิเตอร์วิกฤต
การปนเปื้อนอะฟลาทอกซินเป็นประเด็นด้านคุณภาพและการปฏิบัติตามข้อกำหนดที่ส่งผลมากที่สุดเพียงข้อเดียวในการค้ามะเดื่อฝรั่งอบแห้ง อะฟลาทอกซินเป็นสารเมแทบอไลต์ที่เป็นพิษซึ่งสร้างโดยเชื้อรา Aspergillus flavus และ Aspergillus parasiticus ที่อาจเข้ายึดครองมะเดื่อฝรั่งในช่วงการทำแห้งกลางแจ้ง โดยเฉพาะในปีที่มีฝนปลายฤดูร้อนอย่างไม่คาดคิด
ขีดจำกัดตามกฎระเบียบแตกต่างกันอย่างมากตามตลาดปลายทาง:
| พารามิเตอร์ | สหภาพยุโรป (Reg. (EU) 2023/915) | สหรัฐอเมริกา (ระดับดำเนินการของ FDA) | GCC (GSO/Codex) | ญี่ปุ่น | Codex Alimentarius |
|---|---|---|---|---|---|
| อะฟลาทอกซิน B1 | 6 ug/kg (พร้อมรับประทาน) | ไม่มีขีดจำกัด B1 แยกต่างหาก | 5 ug/kg | 10 ug/kg | 10 ug/kg |
| อะฟลาทอกซินรวม (B1+B2+G1+G2) | 10 ug/kg (พร้อมรับประทาน) | 20 ug/kg | 10 ug/kg | 10 ug/kg | 15 ug/kg |
| ระเบียบวิธีสุ่มตัวอย่าง | Commission Reg. 401/2006 | FDA Compliance Program 7307.001 | GSO 1016 | ประกาศของ MHLW | CAC/GL 50 |
| วิธีทดสอบ | HPLC หรือ LC-MS/MS | HPLC, ELISA (คัดกรอง) | HPLC | HPLC | HPLC หรืออิมมูโนแอฟฟินิตี |
| อัตราการปฏิเสธที่ด่าน (มะเดื่อฝรั่ง 2024-2025) | 3-5% ของสินค้าที่ส่ง | < 1% | 1-2% | < 1% | N/A |
สหภาพยุโรปใช้ขีดจำกัดที่เข้มงวดที่สุดในโลก Commission Regulation (EU) 2023/915 กำหนดระดับสูงสุดของสารปนเปื้อนในอาหาร โดยมีบทบัญญัติเฉพาะสำหรับมะเดื่อฝรั่งอบแห้งภายใต้ Annex I, Section 1 มะเดื่อฝรั่งตุรกีที่มีปลายทางในสหภาพยุโรปต้องผ่านการตรวจที่ด่านแบบเข้มข้นผ่านระบบ RASFF (Rapid Alert System for Food and Feed)
คำแนะนำเชิงปฏิบัติด้านการจัดซื้อ: ให้กำหนดการทดสอบอะฟลาทอกซินก่อนการจัดส่งเสมอ จากห้องปฏิบัติการที่ได้รับการรับรองระบบงาน ISO 17025 โดยใช้วิธี HPLC หรือ LC-MS/MS (ไม่ใช่เพียงการคัดกรองด้วย ELISA) ขอโครมาโทแกรมฉบับเต็ม ไม่ใช่เพียงผลผ่าน/ไม่ผ่าน สำหรับคู่มือฉบับสมบูรณ์เรื่องการอ่านใบรับรองจากห้องปฏิบัติการ โปรดดูคู่มือการอ่าน CoAของเรา
การทดสอบสารกำจัดศัตรูพืชตกค้าง (MRL)
สวนมะเดื่อฝรั่งของตุรกีส่วนใหญ่อาศัยน้ำฝนและใช้สารกำจัดศัตรูพืชน้อยมาก มะเดื่อฝรั่งเป็นหนึ่งในหมวดผลไม้อบแห้งที่มีสารกำจัดศัตรูพืชตกค้างต่ำที่สุด อย่างไรก็ตาม ผู้ซื้อยังควรกำหนดให้มีการคัดกรองสารตกค้างหลายชนิด (โดยทั่วไป 400+ สารด้วย LC-MS/MS และ GC-MS/MS) เพื่อให้เป็นไปตามกฎระเบียบ MRL ของตลาดปลายทาง:
- สหภาพยุโรป: Regulation (EC) No 396/2005 กำหนด MRL สำหรับแต่ละคู่สารกำจัดศัตรูพืช-สินค้า MRL เริ่มต้นคือ 0.01 mg/kg ในกรณีที่ไม่ได้กำหนดขีดจำกัดเฉพาะ
- สหรัฐอเมริกา: ค่ายอมรับของ EPA ภายใต้ 40 CFR Part 180 โดยทั่วไปผ่อนปรนกว่าขีดจำกัดของสหภาพยุโรปสำหรับสารส่วนใหญ่
- การรับรองออร์แกนิก: สารกำจัดศัตรูพืชสังเคราะห์ตกค้างเป็นศูนย์ มะเดื่อฝรั่งอบแห้งออร์แกนิกจากอายดึนได้ราคาพรีเมียม 20-40% แต่มีความเสี่ยงถูกปฏิเสธด้วยเหตุผลด้าน MRL ใกล้ศูนย์
มาตรฐานทางจุลชีววิทยา
พารามิเตอร์ทางจุลชีววิทยามาตรฐานสำหรับมะเดื่อฝรั่งอบแห้ง ได้แก่:
- จำนวนจุลินทรีย์ทั้งหมด (TPC): โดยทั่วไปต่ำกว่า 10,000 CFU/g สำหรับเกรดค้าปลีก และต่ำกว่า 100,000 CFU/g สำหรับเกรดอุตสาหกรรม
- ยีสต์และรา: ต่ำกว่า 1,000 CFU/g สำหรับค้าปลีก และต่ำกว่า 10,000 CFU/g สำหรับอุตสาหกรรม
- Salmonella: ไม่พบใน 25 g ต่อรองไม่ได้สำหรับทุกตลาด
- E. coli: ต่ำกว่า 10 CFU/g
- โคลิฟอร์ม: ต่ำกว่า 100 CFU/g
การรมด้วยเมทิลโบรไมด์ถูกยกเลิกเป็นลำดับภายใต้พิธีสารมอนทรีออล ทางเลือกสมัยใหม่ ได้แก่ การใช้ฟอสฟีนและการจัดเก็บในบรรยากาศควบคุม (CO2 สูง O2 ต่ำ) การใช้ความร้อน (พาสเจอไรซ์ที่อุณหภูมิใจกลาง 74 องศาเซลเซียส เป็นเวลา 15 วินาที) ถูกนำมาใช้มากขึ้นสำหรับสินค้าค้าปลีกระดับพรีเมียม
ข้อกำหนดของใบรับรองผลการวิเคราะห์ (CoA)
การจัดส่งมะเดื่อฝรั่งอบแห้งเชิงพาณิชย์ทุกครั้งควรมาพร้อม CoA เฉพาะล็อตที่ครอบคลุมอย่างน้อย: ชุดอะฟลาทอกซิน (B1, B2, G1, G2, ค่ารวม) ปริมาณความชื้น ค่าวอเตอร์แอกทิวิตี การคัดกรองสารกำจัดศัตรูพืชตกค้างหลายชนิด ชุดทางจุลชีววิทยา โลหะหนัก (Pb, Cd, As, Hg) และการประเมินทางประสาทสัมผัส CoA ต้องอ้างอิงหมายเลขล็อต วันที่ผลิต วันที่ทดสอบ หมายเลขการรับรองระบบงานของห้องปฏิบัติการ และลายมือชื่อผู้วิเคราะห์ เรียนรู้วิธีประเมินเอกสารเหล่านี้ได้ในคู่มือการอ่าน CoAของเรา
ราคาขายส่งและ MOQ
ช่วงราคาตามเกรดและขนาด
ราคาขายส่งมะเดื่อฝรั่งอบแห้งขับเคลื่อนด้วยเกรด ขนาด ฤดูกาล และปริมาณสั่งซื้อ ตารางต่อไปนี้แสดงราคาอ้างอิง FOB อิซมีร์สำหรับฤดูกาลผลผลิต 2025-2026:
| เกรด | ขนาด | FOB อิซมีร์ (USD/kg) | MOQ | โปรไฟล์ผู้ซื้อทั่วไป |
|---|---|---|---|---|
| เกรด 1 (Lux) | Jumbo (35–45/kg) | 6.50–7.50 | 500 kg | ผู้ค้าปลีกญี่ปุ่น ผู้ผลิตกล่องของขวัญ |
| เกรด 1 (Lux) | Extra Large (45–55/kg) | 5.80–6.80 | 500 kg | ค้าปลีกพรีเมียมในสหภาพยุโรป ร้านสินค้าพิเศษ |
| เกรด 2 (AA) | Large (55–70/kg) | 4.50–5.50 | 500 kg | ค้าปลีกมาตรฐานในสหภาพยุโรป/สหรัฐอเมริกา ช่องทางออร์แกนิก |
| เกรด 2 (AA) | Medium (70–90/kg) | 3.80–4.60 | 500 kg | เทรลมิกซ์ ผู้ผลิตขนมขบเคี้ยว |
| เกรด 3 (A) | คละ (70–90/kg) | 3.20–4.00 | 1,000 kg | ธุรกิจบริการอาหาร เบเกอรี่ ส่วนผสมในซีเรียล |
| เกรด 4 (B) | Industrial (90+/kg) | 2.40–3.20 | 1,000 kg | ผู้ผลิตเพสต์มะเดื่อฝรั่ง พูเร เอเนอร์จีบาร์ |
| ออร์แกนิก (เกรด 2+) | Large–Medium | 5.50–7.80 | 250 kg | ค้าปลีกออร์แกนิก แบรนด์อาหารเพื่อสุขภาพ |
ราคาผันผวน 10-20% ตลอดฤดูกาล ราคาต้นฤดูกาล (ตุลาคม-ธันวาคม) โดยทั่วไปต่ำกว่าอัตราช่วงสูงสุดของฤดูกาล (มีนาคม-พฤษภาคม) 5-10% ซึ่งเป็นช่วงที่มีส่วนเพิ่มราคาจากการเก็บในห้องเย็น
โครงสร้างราคา FOB อิซมีร์
ฐานราคาส่งออกมาตรฐานสำหรับมะเดื่อฝรั่งอบแห้งของตุรกีคือ FOB อิซมีร์ (ท่าเรืออัลซันจัก) หรือ FOB เมร์ซินสำหรับการผลิตทางตะวันออกเฉียงใต้ ราคา FOB รวม:
- ต้นทุนวัตถุดิบ (การรับซื้อหน้าสวน)
- การแปรรูป (การคัดแยก การคัดเกรด การล้าง การปรับการทำแห้งให้เหมาะสม)
- การทดสอบคุณภาพ (อะฟลาทอกซิน สารกำจัดศัตรูพืช จุลชีววิทยา)
- บรรจุภัณฑ์ (ตามข้อกำหนดของผู้ซื้อ)
- การขนส่งภายในประเทศไปยังท่าเรือ
- พิธีการส่งออกและการบรรทุก
CIF (Cost, Insurance, Freight) เพิ่ม USD 0.15-0.35/kg สำหรับท่าเรือเมดิเตอร์เรเนียนของสหภาพยุโรป USD 0.30-0.55/kg สำหรับชายฝั่งตะวันออกของสหรัฐอเมริกา และ USD 0.10-0.20/kg สำหรับท่าเรือ GCC สำหรับรายละเอียดของเงื่อนไขการค้า โปรดดูคู่มือ Incotermsของเรา
ตัวเลือกบรรจุภัณฑ์
- ปริมาณมาก: กล่อง 5 kg และ 10 kg กระสอบสาน PP 25 kg เป็นมาตรฐานสำหรับผู้ซื้อวัตถุดิบและกิจการบรรจุใหม่
- พร้อมวางขายปลีก: บรรจุภัณฑ์สำหรับผู้บริโภค 200 g, 400 g และ 1 kg ในถุงตั้งได้แบบซิปล็อก ฟโลว์แรป หรือถาดแคลมเชลล์ MOQ: 3,000-10,000 หน่วยต่อ SKU
- Private label: บริการสร้างแบรนด์เต็มรูปแบบ รวมการออกแบบบรรจุภัณฑ์ ข้อความฉลากตามกฎระเบียบของแต่ละตลาดปลายทาง และการผลิตงานพิมพ์ ระยะเวลาดำเนินการ: 55-70 วันนับจากบรีฟที่อนุมัติ
ดูตัวเลือกขายส่งทั้งหมด หรือขอใบเสนอราคาเฉพาะสำหรับคุณ
การแปรรูปและผลิตภัณฑ์มูลค่าเพิ่ม
มะเดื่อฝรั่งธรรมชาติเทียบกับแบบรมซัลเฟอร์
ต่างจากแอปริคอต มะเดื่อฝรั่งอบแห้งเกือบทั้งหมดแปรรูปโดยไม่ใช้ซัลเฟอร์ไดออกไซด์ (SO2) กระบวนการทำแห้งตามธรรมชาติ คือการตากแดดบนต้นตามด้วยการทำแห้งบนถาด รักษาสีเหลืองทองอำพันถึงน้ำตาลอ่อนไว้ได้โดยไม่ต้องใช้สารเคมี
มะเดื่อฝรั่งรมซัลเฟอร์มีอยู่ในปริมาณน้อยมากและไม่ใช่มาตรฐานในการค้าระหว่างประเทศ ผู้ซื้อควรทราบว่ามะเดื่อฝรั่งอบแห้งของตุรกีที่ติดฉลากว่า "ธรรมชาติ" หรือ "ไม่รมซัลเฟอร์" เป็นเพียงการบรรยายสินค้ามาตรฐาน ไม่ใช่รุ่นพรีเมียม ขีดจำกัด SO2 ตกค้าง (สหภาพยุโรป: 50 mg/kg สำหรับมะเดื่อฝรั่งอบแห้งที่ไม่ได้แจ้ง SO2 เป็นส่วนผสม) แทบไม่เป็นข้อกังวลสำหรับมะเดื่อฝรั่งตุรกีมาตรฐาน
มะเดื่อฝรั่งอบแห้งด้วยพลังงานความร้อนใต้พิภพ — ข้อได้เปรียบด้านสารอาหาร
การอบแห้งในอุโมงค์แบบทั่วไปที่ 65-80 องศาเซลเซียสเร่งกระบวนการ แต่ทำให้สารที่ไวต่อความร้อนเสื่อมสลาย การอบแห้งด้วยพลังงานความร้อนใต้พิภพที่ 40-55 องศาเซลเซียสโดยใช้พลังงานความร้อนใต้ผิวดินให้ข้อได้เปรียบด้านคุณภาพที่วัดได้:
- การคงอยู่ของโพลีฟีนอลสูงกว่า 30-45% เมื่อเทียบกับการอบแห้งด้วยลมร้อนแบบทั่วไป (ข้อมูลห้องปฏิบัติการภายใน ผลผลิตปี 2025)
- เนื้อสัมผัสที่นุ่มและยืดหยุ่นกว่า เนื่องจากการไล่ความชื้นที่นุ่มนวลกว่า เป็นที่ต้องการของผู้ซื้อค้าปลีกระดับพรีเมียม
- ต้นทุนพลังงานต่ำกว่า (ลดลง 60-70%) ซึ่งแปลเป็นราคา FOB ที่ต่ำกว่าประมาณ 8-12% ที่เกรดเทียบเท่า
- คาร์บอนฟุตพริ้นท์ลดลง เกี่ยวข้องกับผู้ซื้อที่รายงานภายใต้กรอบ CSRD, CDP หรือ Science-Based Targets
สำรวจกลุ่มผลไม้อบแห้งด้วยพลังงานความร้อนใต้พิภพของเรา และอ่านการเปรียบเทียบฟรีซดรายกับการอบแห้งด้วยพลังงานความร้อนใต้พิภพโดยละเอียด สำหรับการวิเคราะห์ที่อิงข้อมูลเรื่องการคงอยู่ของสารอาหารในวิธีการทำแห้งต่าง ๆ
วิธีการทำแห้งส่งผลต่อคุณภาพมะเดื่อฝรั่งอย่างไร ตารางด้านล่างเปรียบเทียบ 3 แนวทาง
| พารามิเตอร์ | การตากแดดกลางแจ้ง | อุโมงค์/สายพาน (70-80°C) | พลังงานความร้อนใต้พิภพ (40-55°C) |
|---|---|---|---|
| เวลาการทำแห้ง | 5-8 วัน | 12-18 ชั่วโมง | 36-60 ชั่วโมง |
| การคงอยู่ของวิตามินซี | 30-40% | 40-55% | 70-85% |
| การรักษาสี | แปรผัน (ขึ้นกับสภาพอากาศ) | ดี (ควบคุมได้) | ดีเยี่ยม (ออกซิเดชันต่ำ) |
| ความเสี่ยงของการปนเปื้อน | สูง (แมลง ฝุ่น นก) | ต่ำ (ระบบปิด) | ต่ำมาก (ระบบปิด มีการกรอง) |
| แหล่งพลังงาน | แสงอาทิตย์ (ไม่มีค่าใช้จ่าย) | ก๊าซธรรมชาติ / ไฟฟ้า | ความร้อนใต้พิภพ (หมุนเวียน) |
| คาร์บอนฟุตพริ้นท์ | ต่ำที่สุด (ไม่ใช้พลังงานป้อนเข้า) | สูงที่สุด (เชื้อเพลิงฟอสซิล) | ต่ำมาก (ความร้อนหมุนเวียน) |
| ผลด้านเนื้อสัมผัส | แน่น เหนียวแบบหนัง | สม่ำเสมอ บางครั้งเปราะ | นุ่ม เคี้ยวหนึบ เป็นธรรมชาติ |
| ความเสี่ยงอะฟลาทอกซิน | สูงกว่า (ความชื้นผันผวน) | ต่ำกว่า (ควบคุมความชื้น) | ต่ำที่สุด (ติดตามต่อเนื่อง) |
| ต้นทุนต่อ kg (การแปรรูป) | $0.05-0.10 | $0.30-0.50 | $0.15-0.25 |
| เหมาะที่สุดสำหรับ | เกรดอุตสาหกรรม ตลาดในประเทศ | มาตรฐานส่งออก ระดับกลาง | ส่งออกพรีเมียม ออร์แกนิก คลีนเลเบล |
เพสต์มะเดื่อฝรั่ง ผงมะเดื่อฝรั่ง และขนมจากมะเดื่อฝรั่ง
ผลิตภัณฑ์มะเดื่อฝรั่งมูลค่าเพิ่มเป็นกลุ่มที่เติบโตของตลาดส่งออก:
- เพสต์มะเดื่อฝรั่ง: ทำจากมะเดื่อฝรั่งเกรด 4-5 ใช้เป็นสารให้ความหวานจากธรรมชาติในเบเกอรี่ (ฟิกโรล ซีเรียลบาร์) ขนมหวาน และอาหารทารก จำหน่ายในถัง 5-20 kg หรือถังดรัม 200 kg ราคา FOB: USD 2.80-4.50/kg
- ผงมะเดื่อฝรั่ง: อบแห้งแบบพ่นฝอยหรือบดจากมะเดื่อฝรั่งที่ผ่านการดึงน้ำออก ใช้ในส่วนผสมสมูทตี้ โปรตีนบาร์ และสูตรอาหารฟังก์ชัน ต้องใช้ห่วงโซ่ความเย็นหรือบรรจุภัณฑ์อัดไนโตรเจนเพื่อความคงตัวระหว่างการเก็บ
- ขนมจากมะเดื่อฝรั่ง: มะเดื่อฝรั่งสอดไส้ (วอลนัต อัลมอนด์ หรือช็อกโกแลต) เอเนอร์จีบอลมะเดื่อฝรั่ง และบาร์มะเดื่อฝรั่งผสมถั่ว พร้อมสำหรับ private label โดย MOQ ตั้งแต่ 5,000 หน่วย
เอกสารส่งออกสำหรับตลาดปลายทาง
ข้อกำหนดของสหภาพยุโรป
การนำเข้ามะเดื่อฝรั่งอบแห้งตุรกีเข้าสหภาพยุโรปต้องใช้ชุดเอกสารต่อไปนี้:
- ใบกำกับสินค้า และ ใบรายการบรรจุหีบห่อ พร้อมหมายเลขล็อต น้ำหนักสุทธิ/น้ำหนักรวม และรหัส HS (0804.20.90 สำหรับมะเดื่อฝรั่งอบแห้ง)
- ใบรับรองสุขอนามัยพืช ที่ออกโดยกระทรวงเกษตรของตุรกี
- ใบรับรองผลการวิเคราะห์ ครอบคลุมอะฟลาทอกซิน (บังคับ) สารกำจัดศัตรูพืชตกค้าง และพารามิเตอร์ทางจุลชีววิทยา
- หนังสือรับรองการเคลื่อนย้ายสินค้า EUR.1 หรือคำรับรองของซัพพลายเออร์เพื่อสิทธิพิเศษทางภาษีศุลกากรภายใต้สหภาพศุลกากรสหภาพยุโรป-ตุรกี (มะเดื่อฝรั่งอบแห้งเข้าสหภาพยุโรปที่อากร 0% ภายใต้สหภาพศุลกากร ซึ่งเป็นข้อได้เปรียบด้านต้นทุนอย่างมีนัยสำคัญเหนือซัพพลายเออร์จากแหล่งกำเนิดนอกสหภาพยุโรป)
- ใบรับรองสุขภาพ สำหรับผลิตภัณฑ์ที่มีแหล่งกำเนิดจากพืช
- ใบรับรองออร์แกนิก (หากเกี่ยวข้อง) จากหน่วยตรวจสอบที่สหภาพยุโรปยอมรับ
ขีดจำกัดอะฟลาทอกซินอยู่ภายใต้ Commission Regulation (EU) 2023/915 โดยมีขั้นตอนการสุ่มตัวอย่างตาม Commission Regulation (EC) No 401/2006 มะเดื่อฝรั่งอบแห้งจากตุรกีอยู่ภายใต้การควบคุมที่ด่านแบบเพิ่มระดับตาม Commission Implementing Regulation (EU) 2019/1793 ซึ่งหมายความว่าสินค้าที่ส่งถูกสุ่มตัวอย่าง ณ จุดนำเข้าในสัดส่วนที่สูงขึ้น โปรดทบทวนคู่มือกฎระเบียบการเข้าสู่ตลาดสหภาพยุโรปของเราสำหรับกรอบการปฏิบัติตามข้อกำหนดฉบับสมบูรณ์
ข้อกำหนดของ US FDA
การจัดส่งไปสหรัฐอเมริกาต้องมี:
- การแจ้งล่วงหน้า (Prior notice) สำหรับการจัดส่งอาหารนำเข้าผ่านระบบ PNSI ของ FDA (อย่างน้อย 15 วันก่อนถึงสำหรับการขนส่งทางทะเล)
- เอกสาร Foreign Supplier Verification Program (FSVP) ที่ผู้นำเข้าตามทะเบียนของสหรัฐอเมริกาเก็บรักษาไว้ตามข้อกำหนด FSMA
- การขึ้นทะเบียนสถานประกอบการกับ FDA — สถานประกอบการของผู้ส่งออกตุรกีต้องขึ้นทะเบียนกับ FDA (ต่ออายุทุก 2 ปีในปีเลขคู่)
- ฉลากโภชนาการ (Nutrition Facts) ตามรูปแบบ 21 CFR Part 101 สำหรับสินค้าบรรจุขายปลีก
- การปฏิบัติตามข้อกำหนดอะฟลาทอกซิน — ระดับดำเนินการของ FDA ที่ 20 ug/kg สำหรับอะฟลาทอกซินรวม แม้จะเข้มงวดน้อยกว่าสหภาพยุโรป แต่การกักสินค้าโดยไม่ตรวจทางกายภาพ (DWPE) ของ FDA ต่อการจัดส่งมะเดื่อฝรั่งก็เกิดขึ้นจริงตามประวัติของซัพพลายเออร์
ข้อกำหนดของ GCC และฮาลาล
ตลาดของคณะมนตรีความร่วมมือรัฐอ่าวอาหรับต้องการ:
- ใบรับรองฮาลาล จากหน่วยรับรองที่ประเทศผู้นำเข้ายอมรับ (UAE ESMA, Saudi SFDA เป็นต้น) ดูรายชื่อหน่วยรับรองที่ยอมรับรายประเทศได้ในคู่มือการส่งออก UAE/GCC ของเรา
- ความสอดคล้องกับ GSO — การติดฉลากเป็นภาษาอาหรับ วันที่ผลิตและวันหมดอายุ การแจ้งแหล่งกำเนิด
- การขึ้นทะเบียนผลิตภัณฑ์กับ SFDA สำหรับซาอุดีอาระเบีย (บังคับตั้งแต่ปี 2020 สำหรับการนำเข้าอาหารทั้งหมด)
- ใบรับรองสุขภาพ และ CoA พร้อมผลอะฟลาทอกซิน (ขีดจำกัด GSO: 10 ug/kg สำหรับค่ารวม)
- คำประกาศอายุการเก็บรักษา ที่คำนวณจากวันที่ผลิต (ไม่ใช่วันที่จัดส่ง)
โปรดทบทวนหน้าใบรับรองของเราสำหรับรายการเอกสารรับรองการปฏิบัติตามข้อกำหนดทั้งหมดที่ Arovela ดูแลภายใต้กรอบของสหภาพยุโรป สหรัฐอเมริกา และ GCC
คำถามที่พบบ่อย
ปริมาณสั่งซื้อขั้นต่ำของมะเดื่อฝรั่งอบแห้งขายส่งจากตุรกีคือเท่าใด
MOQ มาตรฐานสำหรับมะเดื่อฝรั่งอบแห้งเกรดเชิงพาณิชย์ (เกรด 2-3) คือ 500 kg ถึง 1,000 kg ขึ้นอยู่กับซัพพลายเออร์และข้อกำหนดขนาด มะเดื่อฝรั่งอบแห้งออร์แกนิกมักเริ่มที่ 250 kg เนื่องจากอุปทานจำกัด สำหรับขนาดพิเศษ (เกรด Jumbo) หรือคำสั่งซื้อ private label MOQ อาจเจรจาเป็นรายกรณี การสั่งเต็มตู้คอนเทนเนอร์ (FCL) ขนาด 20 ตันให้ความคุ้มค่าต่อกิโลกรัมดีที่สุด
จะตรวจสอบการปฏิบัติตามข้อกำหนดอะฟลาทอกซินก่อนการจัดส่งได้อย่างไร
ขอการทดสอบก่อนการจัดส่งจากห้องปฏิบัติการที่ได้รับการรับรองระบบงาน ISO 17025 ในตุรกี (SGS, Bureau Veritas, Eurofins หรือห้องปฏิบัติการท้องถิ่นที่ได้รับการรับรองจาก TurkAk) โดยใช้วิธี HPLC หรือ LC-MS/MS ขอรายงานการวิเคราะห์ฉบับเต็มรวมโครมาโทแกรม ไม่ใช่เพียงข้อความผ่าน/ไม่ผ่าน ทดสอบตัวอย่างรวมที่เก็บจากหลายจุดในล็อตตามระเบียบวิธีสุ่มตัวอย่างของ Commission Regulation (EC) No 401/2006 ให้ปฏิเสธซัพพลายเออร์รายใดก็ตามที่ไม่ยอมรับการทดสอบโดยบุคคลที่สาม หรือเสนอเพียงการคัดกรองด้วย ELISA โดยไม่มี HPLC ยืนยัน
มะเดื่อฝรั่งอบแห้งอายดึนกับบูร์ซาต่างกันอย่างไร
อายดึนผลิตมะเดื่อฝรั่ง Sarılop (แบบสเมียร์นา) เป็นหลัก ซึ่งมีสีเหลืองทองอำพัน หวานแบบน้ำผึ้ง และเนื้อนุ่ม มะเดื่อฝรั่งชนิดนี้คิดเป็นส่วนใหญ่อย่างมากของการส่งออกมะเดื่อฝรั่งอบแห้งของตุรกี และเป็นมาตรฐานระดับโลก บูร์ซาผลิตมะเดื่อฝรั่ง Siyahı (บูร์ซาดำ) ซึ่งเปลือกสีเข้มกว่า มีโปรไฟล์รสชาติที่คล้ายแยมและซับซ้อนกว่า มะเดื่อฝรั่งบูร์ซาเป็นสินค้าพิเศษที่มีปริมาณส่งออกน้อยกว่า และมีส่วนเพิ่มราคา 10-20% ในตลาดเฉพาะกลุ่มของยุโรป ผู้ซื้อ B2B ส่วนใหญ่จัดหา Sarılop จากอายดึน เว้นแต่จะมุ่งเป้าที่กลุ่มมะเดื่อฝรั่งสีเข้มโดยเฉพาะ
มะเดื่อฝรั่งอบแห้งตุรกีเข้าสหภาพยุโรปโดยปลอดอากรหรือไม่
ใช่ ภายใต้สหภาพศุลกากรสหภาพยุโรป-ตุรกี มะเดื่อฝรั่งอบแห้ง (รหัส HS 0804.20.90) เข้าสหภาพยุโรปที่อัตราภาษีศุลกากรพิเศษ 0% เมื่อมาพร้อมหนังสือรับรองการเคลื่อนย้ายสินค้า EUR.1 หรือคำรับรองแหล่งกำเนิดของซัพพลายเออร์ นี่เป็นข้อได้เปรียบด้านต้นทุนอย่างมีนัยสำคัญเมื่อเทียบกับแหล่งกำเนิดคู่แข่ง (อิหร่าน แอฟริกาเหนือ) ที่ต้องเผชิญอัตราอากร MFN มาตรฐาน 5-8%
มะเดื่อฝรั่งอบแห้งตุรกีมีแบบไม่รมซัลเฟอร์หรือปราศจากสารเติมแต่งหรือไม่
มี แม้ว่ามะเดื่อฝรั่งรมซัลเฟอร์ (ผ่าน SO₂ เพื่อรักษาสี) ยังคงพบได้ทั่วไปสำหรับพันธุ์ Sarılop สีอ่อน แต่ความต้องการมะเดื่อฝรั่งปราศจากสารเติมแต่งกำลังเติบโตอย่างรวดเร็ว มะเดื่อฝรั่งอบแห้งด้วยพลังงานความร้อนใต้พิภพของ Arovela แปรรูปโดยไม่ใช้ SO₂ สารกันเสียสังเคราะห์ หรือสารเติมแต่งทางเคมีใด ๆ จึงเป็นไปตามข้อกำหนดคลีนเลเบลสำหรับตลาดสหภาพยุโรป สหรัฐอเมริกา และ GCC การอบแห้งด้วยพลังงานความร้อนใต้พิภพรักษาสีและรสชาติตามธรรมชาติด้วยการแปรรูปที่อุณหภูมิต่ำ (40-55°C) แทนการใช้สารเคมี
แคพริฟิเคชันคืออะไร และส่งผลต่อคุณภาพมะเดื่อฝรั่งอบแห้งหรือไม่
แคพริฟิเคชันคือกระบวนการผสมเกสรตามธรรมชาติที่จำเพาะต่อมะเดื่อฝรั่งแบบสเมียร์นา (รวมถึงพันธุ์ Sarılop ของตุรกี) ซึ่งแตนชนิดพิเศษ (Blastophaga psenes) ถ่ายละอองเรณูจากต้นแคพริฟิกป่า การผสมเกสรนี้จำเป็นอย่างยิ่ง หากไม่มี มะเดื่อฝรั่งสเมียร์นาจะไม่สร้างเมล็ดหรือหวานเต็มที่ มะเดื่อฝรั่งที่ผ่านแคพริฟิเคชันอย่างถูกต้องมีรสชาติเข้มข้นกว่า ปริมาณน้ำตาลสูงกว่า (65-70° Brix เมื่ออบแห้ง) และเนื้อสัมผัสดีกว่ามะเดื่อฝรั่งแบบทั่วไปที่ไม่ต้องผสมเกสร มะเดื่อฝรั่งอบแห้งอายดึนเกรด 1 และเกรด 2 ทั้งหมดผ่านแคพริฟิเคชัน
มะเดื่อฝรั่งอบแห้งขายส่งมีอายุการเก็บรักษาเท่าใด
มะเดื่อฝรั่งอบแห้งที่แปรรูปและบรรจุอย่างถูกต้อง (ความชื้น 22-26% ค่าวอเตอร์แอกทิวิตีต่ำกว่า 0.65 เก็บที่ 5-15 องศาเซลเซียส) มีอายุการเก็บรักษาเชิงพาณิชย์ 12-18 เดือนนับจากวันที่ผลิต บรรจุภัณฑ์อัดไนโตรเจนยืดอายุการเก็บรักษาเป็น 18-24 เดือน การเก็บในห้องเย็นที่ 0-4 องศาเซลเซียสยืดอายุการใช้งานได้อีกสำหรับผู้ซื้อภาคอุตสาหกรรม แม้ลักษณะปรากฏระดับค้าปลีกอาจด้อยลงหลัง 18 เดือนจากการตกผลึกของน้ำตาลที่เพิ่มขึ้นเรื่อย ๆ
จัดหามะเดื่อฝรั่งอบแห้งตุรกีกับ Arovela
ข้อได้เปรียบเชิงโครงสร้างของตุรกีในการผลิตมะเดื่อฝรั่งอบแห้ง ได้แก่ ภูมิอากาศที่เหมาะสม ฐานสายพันธุ์สเมียร์นาที่มั่นคง การเข้าถึงสหภาพยุโรปด้วยภาษีศุลกากรศูนย์ และโครงสร้างพื้นฐานการแปรรูปที่ครอบคลุมตั้งแต่การตากแดดแบบดั้งเดิมไปจนถึงเทคโนโลยีความร้อนใต้พิภพ ทำให้ตุรกีเป็นแหล่งจัดหาโดยปริยายสำหรับผู้ซื้อ B2B ที่จริงจัง กุญแจสู่การจัดซื้อที่ประสบความสำเร็จคือการจับคู่เกรดคุณภาพ ข้อกำหนดขนาด และข้อกำหนดด้านการปฏิบัติตามกฎระเบียบของคุณกับขีดความสามารถของซัพพลายเออร์ที่เหมาะสม
ดูกลุ่มผลไม้อบแห้งด้วยพลังงานความร้อนใต้พิภพของเรา สำรวจตัวเลือกขายส่ง B2Bทั้งหมด หรือขอใบเสนอราคาโดยระบุเกรดเป้าหมาย ปริมาณ และตลาดปลายทางของคุณ เราให้การสนับสนุนด้านเอกสาร ได้แก่ ใบรับรองสุขอนามัยพืชและใบรับรองแหล่งกำเนิดสินค้า พร้อม CoA ตามคำขอ ซึ่งปรับให้เข้ากับสภาพแวดล้อมด้านกฎระเบียบของคุณ ใบรับรองนอกเหนือจาก ISO 22000, ISO 9001 และ ISO 27001 ของเรา เช่น ฮาลาลหรือออร์แกนิก สามารถขอรับได้ตามคำขอ
