ประเด็นสำคัญ
- ตุรกีจัดหา ประมาณ 85-90% ของการส่งออกแอปริคอตอบแห้งทั่วโลก โดยจังหวัด Malatya เพียงแห่งเดียวรับผิดชอบกว่า 90% ของการผลิตในตุรกี ทำให้เป็นแหล่งจัดหาที่สำคัญที่สุดเพียงแห่งเดียวสำหรับผู้ซื้อแอปริคอตอบแห้ง B2B ทุกราย
- แอปริคอตอบแห้ง Malatya มี 2 รูปแบบหลัก คือ แบบรมกำมะถัน (สีส้มสด ผ่านการรม SO2) สำหรับตลาดค้าปลีก และ แบบธรรมชาติ/ไม่รมกำมะถัน (สีน้ำตาลเข้ม) สำหรับช่องทางสุขภาพและออร์แกนิก แต่ละแบบมีลักษณะด้านการปฏิบัติตามข้อกำหนดและราคาที่แตกต่างกัน
- ขีดจำกัดอะฟลาทอกซินของ EU สำหรับแอปริคอตอบแห้งคือ 2 ug/kg สำหรับ B1 และ 4 ug/kg สำหรับผลรวม โดยมีระดับ SO2 ตกค้างสูงสุด 2,000 mg/kg ซึ่งเข้มงวดที่สุดในตลาดนำเข้าหลักและเป็นเกณฑ์ที่ซัพพลายเออร์ของคุณต้องผ่าน
- ราคา FOB Mersin/Iskenderun สำหรับแอปริคอตอบแห้งขายส่งอยู่ในช่วง USD 3.50 ถึง 8.00 ต่อกิโลกรัม ขึ้นอยู่กับประเภท (รมกำมะถันหรือธรรมชาติ) เกรดขนาด และฤดูกาล โดย MOQ เริ่มที่ 500 kg สำหรับพาเลตผสม และ 5,000 kg สำหรับเต็มตู้คอนเทนเนอร์
- การส่งออกทุกครั้งต้องมี ใบรับรองผลการวิเคราะห์ (CoA) ใบรับรองสุขอนามัยพืช และใบรับรองการรมยา เป็นเอกสารขั้นต่ำ รวมถึงใบรับรองออร์แกนิก (EU/NOP/JAS) หากกล่าวอ้างสถานะออร์แกนิก
บทนำ
แอปริคอตอบแห้ง Malatya ไม่ใช่เพียงผลิตภัณฑ์ระดับภูมิภาค แต่เป็นมาตรฐานของโลก เมื่อผู้จัดการฝ่ายจัดซื้อทั่วยุโรป ตะวันออกกลาง หรืออเมริกาเหนือระบุ "แอปริคอตอบแห้ง" ในใบสั่งซื้อ ความน่าจะเป็นอย่างท่วมท้นคือผลิตภัณฑ์นั้นมาจาก Malatya จังหวัดในอานาโตเลียตะวันออกที่สร้างเศรษฐกิจการเกษตรทั้งหมดขึ้นจากการปลูกแอปริคอตมาหลายศตวรรษ
ตุรกีส่งออกแอปริคอตอบแห้งปีละ 120,000 ถึง 160,000 ตัน คิดเป็น 85-90% ของปริมาณการค้าโลก ในจำนวนนี้ จังหวัด Malatya และพื้นที่โดยรอบมีส่วนกว่า 90% ไม่มีแหล่งผลไม้อบแห้งอื่นใดบนโลกที่มีการกระจุกตัวทางภูมิศาสตร์ระดับนี้ สำหรับผู้ซื้อ B2B การกระจุกตัวนี้สร้างทั้งโอกาสและความเสี่ยง โอกาสอยู่ที่ความลึกของตัวเลือกการจัดหา ระบบการคัดเกรด และความสามารถในการแปรรูปที่มีให้จากภูมิภาคเดียว ส่วนความเสี่ยงอยู่ในรูปของความผันผวนของราคาที่ผูกกับการเก็บเกี่ยวเพียงครั้งเดียว
คู่มือนี้ให้กรอบการจัดซื้อฉบับสมบูรณ์สำหรับการจัดหาแอปริคอตอบแห้ง Malatya ในระดับขายส่ง ได้แก่ ลักษณะของสายพันธุ์ ประเภทผลิตภัณฑ์ การคัดเกรดคุณภาพ การปฏิบัติตามกฎระเบียบตามตลาดปลายทาง โครงสร้างราคา ข้อกำหนดด้านเอกสาร และวิธีการประเมินตัวอย่าง สำหรับบริบทที่กว้างขึ้นเกี่ยวกับการจัดหาผลไม้อบแห้งจากตุรกี โปรดดูคู่มือการจัดหาผลไม้อบแห้งขายส่งของเรา
ภูมิภาค Malatya — เหตุใดภูมิศาสตร์จึงสำคัญ
ภูมิอากาศและภูมิประเทศ
Malatya ตั้งอยู่ที่ระดับความสูง 900-1,200 เมตรบนที่ราบสูงอานาโตเลียตะวันออก ซึ่งสภาพภูมิอากาศแบบภาคพื้นทวีปสร้างรูปแบบความเครียดเฉพาะที่ต้นแอปริคอตต้องการเพื่อการสะสมน้ำตาลอย่างเหมาะสมที่สุด ปัจจัยภูมิอากาศสำคัญ ได้แก่
- อุณหภูมิสุดขั้ว: ฤดูหนาวที่รุนแรง (-15 ถึง -25 °C) ให้ชั่วโมงความหนาวเย็นที่จำเป็นต่อการพักตัว ขณะที่ฤดูร้อนที่ร้อนและแห้ง (35-40 °C) ทำให้น้ำตาลในผลเข้มข้นถึง 50-65% ของของแข็งที่ละลายได้ทั้งหมด
- ความชื้นต่ำ: ความชื้นสัมพัทธ์ในฤดูร้อนเฉลี่ย 25-35% ทำให้ตากแห้งด้วยแสงแดดตามธรรมชาติบนต้นหรือบนลานตากได้โดยไม่เสี่ยงเชื้อรา ซึ่งเป็นปัจจัยคุณภาพที่สำคัญยิ่ง
- ความแตกต่างของอุณหภูมิกลางวัน-กลางคืนจากระดับความสูง: ความต่าง 15-20 °C ระหว่างกลางวันกับกลางคืนในช่วงผลสุก (มิถุนายน-กรกฎาคม) พัฒนาโปรไฟล์รสชาติที่ซับซ้อน ทั้งกลิ่นคาราเมล น้ำผึ้ง และแทนนิน ซึ่งทำให้แอปริคอต Malatya แตกต่างจากคู่แข่งในพื้นที่ต่ำกว่า (อิหร่าน อุซเบกิสถาน)
- ดินภูเขาไฟ: ดินที่อุดมด้วยแร่ธาตุของภูมิภาค ซึ่งทับถมจากการปะทุของภูเขาไฟในอดีต ให้โพแทสเซียม แคลเซียม และเหล็ก ที่ทำให้แอปริคอต Malatya มีสีเข้มเป็นเอกลักษณ์และมีแร่ธาตุหนาแน่น
สายพันธุ์หลัก
มี 2 สายพันธุ์ที่ครองการผลิตแอปริคอตอบแห้งเชิงพาณิชย์ของ Malatya
| ปัจจัย | Hacihaliloglu | Kabaasi |
|---|---|---|
| สัดส่วนการผลิต | ~65% | ~25% |
| การใช้งานหลัก | อบแห้ง (แบบดั้งเดิม) | สองวัตถุประสงค์ (ผลสดและอบแห้ง) |
| ขนาดผล | กลาง (35-45 mm) | ใหญ่ (45-60 mm) |
| ปริมาณน้ำตาล | 60-65% TSS (ผลแห้ง) | 55-60% TSS (ผลแห้ง) |
| สี (ไม่รมกำมะถัน) | น้ำตาลช็อกโกแลตเข้ม | น้ำตาลปานกลาง |
| สี (รมกำมะถัน) | ส้มทองสดใส | ส้มอ่อน |
| เนื้อสัมผัส | แน่น หนึบ เหนียว | นุ่มกว่า เนื้อมากกว่า |
| โปรไฟล์รสชาติ | คาราเมลเข้มข้น | อ่อนกว่า ออกผลไม้ ซับซ้อนน้อยกว่า |
| อัตราส่วนการอบแห้ง (สด:แห้ง) | 4:1 ถึง 5:1 | 3.5:1 ถึง 4.5:1 |
| ส่วนเพิ่มราคาส่งออก | เกณฑ์มาตรฐาน | +5-10% สำหรับเกรดเทียบเท่า |
| เหมาะที่สุดสำหรับ | บรรจุค้าปลีก ของว่าง อุตสาหกรรม | ค้าปลีกกูร์เมต์ ผลิตภัณฑ์แอปริคอตสอดไส้ |
การผลิตที่เหลือ ~10% มาจากสายพันธุ์รอง ได้แก่ Cataloglu, Soganci และ Hasanbey ซึ่งโดยทั่วไปถูกแปรรูปเป็นเพสต์ พูเร หรือผลิตภัณฑ์อุตสาหกรรมเกรดต่ำกว่า
ปฏิทินการเก็บเกี่ยว
การเข้าใจวัฏจักรตามฤดูกาลเป็นสิ่งจำเป็นสำหรับการวางแผนจัดซื้อ
| ช่วงเวลา | กิจกรรม | นัยสำหรับผู้ซื้อ |
|---|---|---|
| มีนาคม-เมษายน | ช่วงออกดอก ช่วงเสี่ยงน้ำค้างแข็ง | น้ำค้างแข็งปลายฤดูอาจลดผลผลิต 20-40% ทำให้ราคาพุ่ง |
| มิถุนายน-กรกฎาคม | การพัฒนาผลและการสะสมน้ำตาล | เจรจาสัญญาก่อนฤดูกาล มีการเผยแพร่ประมาณการขนาดผลผลิต |
| กลางกรกฎาคมถึงกลางสิงหาคม | การเก็บเกี่ยวหลัก เก็บด้วยมือ | ความพร้อมของแรงงานส่งผลต่อจังหวะการเก็บเกี่ยว |
| สิงหาคม | ตากแดดบนลานคอนกรีต (5-8 วัน) | สภาพอากาศระหว่างตากกำหนดผลด้านเชื้อรา/คุณภาพ |
| กันยายน-ตุลาคม | รับเข้าโรงงาน คัดแยก แปรรูป | ข้อเสนอผลผลิตใหม่ชุดแรกมีปลายเดือนกันยายน |
| พฤศจิกายน-มีนาคม | ฤดูส่งออกสูงสุด | สินค้าพร้อมมากที่สุด ราคาแข่งขันได้ที่สุดสำหรับคำสั่งซื้อ FCL |
| เมษายน-มิถุนายน | นอกฤดูกาล สต็อกในห้องเย็น | ขึ้นกับสต็อก อาจมีส่วนเพิ่มราคา 5-15% |
ประเภทผลิตภัณฑ์ — รมกำมะถันเทียบกับธรรมชาติ
การจำแนกที่สำคัญที่สุดเพียงข้อเดียวของแอปริคอตอบแห้ง Malatya คือความแตกต่างระหว่างผลิตภัณฑ์รมกำมะถันกับธรรมชาติ (ไม่รมกำมะถัน) ซึ่งในทางปฏิบัติเป็นผลิตภัณฑ์สองชนิดที่ตอบสนองตลาดต่างกัน
แอปริคอตอบแห้งรมกำมะถัน
แอปริคอตรมกำมะถันผ่านการรมด้วยก๊าซซัลเฟอร์ไดออกไซด์ (SO2) ระหว่างการแปรรูป เพื่อรักษาสีส้มสดใสและป้องกันการเกิดสีน้ำตาลจากเอนไซม์ นี่คือผลิตภัณฑ์เชิงพาณิชย์มาตรฐานที่ครองช่องทางค้าปลีกทั่วโลก
วิธีการแปรรูป: แอปริคอตสดถูกผ่าครึ่ง แกะเมล็ด และสัมผัสก๊าซ SO2 (โดยทั่วไป 2-4 ชั่วโมงในห้องรม) ก่อนหรือระหว่างการตากแดด กำมะถันหยุดการออกซิเดชัน รักษาสี และยืดอายุการเก็บรักษาเป็น 18-24 เดือน
ข้อมูลจำเพาะสำคัญ:
- ระดับ SO2 ตกค้าง: 1,000-2,000 mg/kg (ค่าสูงสุดที่ EU อนุญาต: 2,000 mg/kg)
- ปริมาณความชื้น: 18-24% (เป้าหมาย 20-22% เพื่อเนื้อสัมผัสที่เหมาะสมที่สุด)
- สี: ส้มสดถึงส้มทอง (วัดด้วยแผ่นเทียบสี)
- อายุการเก็บรักษา: 18-24 เดือนที่อุณหภูมิแวดล้อม
ตลาดเป้าหมาย: ของว่างค้าปลีก วัตถุดิบเบเกอรี ส่วนผสมในซีเรียล ขนมหวาน ธุรกิจบริการอาหาร
แอปริคอตอบแห้งธรรมชาติ (ไม่รมกำมะถัน)
แอปริคอตอบแห้งธรรมชาติไม่ผ่านการรมกำมะถัน จึงได้ผลิตภัณฑ์สีน้ำตาลเข้มถึงสีช็อกโกแลตจากการเกิดสีน้ำตาลแบบเมลลาร์ดตามธรรมชาติระหว่างการอบแห้ง หมวดนี้เติบโตอย่างรวดเร็วที่ 15-20% ต่อปี ขับเคลื่อนด้วยความต้องการคลีนเลเบลและออร์แกนิก
วิธีการแปรรูป: แอปริคอตสดถูกตากแดดทั้งผลหรือผ่าครึ่งโดยไม่ใช้สารเคมีใด ๆ การออกซิเดชันตามธรรมชาติทำให้เกิดสีเข้มเป็นเอกลักษณ์และรสชาติเข้มข้นที่เด่นด้วยคาราเมล
ข้อมูลจำเพาะสำคัญ:
- ระดับ SO2 ตกค้าง: ต่ำกว่า 10 mg/kg (ในทางปฏิบัติคือศูนย์ ต้องต่ำกว่า 10 mg/kg สำหรับฉลาก "ไม่เติมซัลไฟต์" ใน EU)
- ปริมาณความชื้น: 15-20% (โดยทั่วไปแห้งกว่าแบบรมกำมะถัน)
- สี: น้ำตาลเข้มถึงช็อกโกแลต (ยอมรับความแปรผันตามธรรมชาติ)
- อายุการเก็บรักษา: 12-18 เดือน (สั้นกว่าแบบรมกำมะถันเพราะไม่มีสารกันเสีย)
ตลาดเป้าหมาย: ค้าปลีกออร์แกนิก อาหารสุขภาพ วัตถุดิบอาหารเด็ก ผลิตภัณฑ์คลีนเลเบล ขนมหวานพรีเมียม
ออร์แกนิกเทียบกับทั่วไป
แอปริคอตทั้งแบบรมกำมะถันและธรรมชาติมีให้พร้อมการรับรองออร์แกนิก มาตรฐานออร์แกนิกต่อไปนี้เกี่ยวข้องกับการส่งออก
| การรับรอง | ขอบเขต | ข้อกำหนดสำคัญ |
|---|---|---|
| EU Organic (EC 2018/848) | สหภาพยุโรป | ไม่ใช้สารกำจัดศัตรูพืชสังเคราะห์ จัดการที่ดินแบบออร์แกนิก 3 ปีขึ้นไป ตรวจสอบประจำปี |
| USDA NOP | สหรัฐอเมริกา | เทียบเท่า EU พร้อมเอกสารกระบวนการเพิ่มเติม |
| JAS | ญี่ปุ่น | ต้องมีการรับรองแยกต่างหาก ไม่ได้รับการยอมรับโดยอัตโนมัติจาก EU/NOP |
| Naturland / Bio Suisse | เยอรมนี / สวิตเซอร์แลนด์ | เข้มงวดกว่าเกณฑ์พื้นฐานของ EU มีเกณฑ์ด้านสังคมเพิ่มเติม |
แอปริคอตอบแห้งออร์แกนิกมีส่วนเพิ่มราคา 30-60% เหนือเกรดเทียบเท่าแบบทั่วไป สำหรับผู้ซื้อที่เข้าสู่ช่องทางออร์แกนิก โปรดดูคู่มือการรับรองออร์แกนิกสำหรับผู้ส่งออกผลไม้อบแห้งของเราสำหรับแนวทางการปฏิบัติตามข้อกำหนดโดยละเอียด
เกรดคุณภาพและการจำแนกขนาด
ระบบการคัดขนาด
แอปริคอตอบแห้ง Malatya คัดเกรดเป็นหลักตามจำนวนชิ้นต่อกิโลกรัม ซึ่งเป็นระบบที่สัมพันธ์โดยตรงกับขนาดผล จำนวนชิ้นที่น้อยกว่าบ่งชี้ผลแต่ละลูกที่ใหญ่กว่าและได้ราคาสูงกว่า
| ชื่อเกรด | ชิ้นต่อ kg | เส้นผ่านศูนย์กลางผลโดยประมาณ | การวางตำแหน่งตลาด |
|---|---|---|---|
| Jumbo / Royal | 60-80 | 45-55 mm | ค้าปลีกพรีเมียม ของขวัญ |
| Size 1 (ใหญ่) | 80-100 | 40-48 mm | ค้าปลีกมาตรฐาน เกรด A ส่งออก |
| Size 2 (กลาง) | 100-120 | 35-42 mm | ค้าปลีกเน้นความคุ้มค่า ธุรกิจบริการอาหาร |
| Size 3 (มาตรฐาน) | 120-140 | 30-38 mm | อุตสาหกรรม เบเกอรี ส่วนผสมเสริม |
| Size 4 (เล็ก) | 140-160 | 28-33 mm | แปรรูป เพสต์ พูเร |
| อุตสาหกรรม | 160+ | แปรผัน | เพสต์ น้ำเข้มข้น อาหารสัตว์ |
เกณฑ์ยอมรับข้อบกพร่อง
การควบคุมคุณภาพของแอปริคอตอบแห้งประเมินข้อบกพร่องหลายหมวด เกณฑ์ยอมรับต่อไปนี้แสดงความคาดหวังของเกรดส่งออกมาตรฐาน
| ประเภทข้อบกพร่อง | เกรดพรีเมียม | ส่งออกมาตรฐาน | อุตสาหกรรม |
|---|---|---|---|
| ความเสียหายจากแมลง | สูงสุด 1% | สูงสุด 3% | สูงสุด 8% |
| เชื้อรา (มองเห็นได้) | 0% | สูงสุด 1% | สูงสุด 3% |
| ความเสียหายเชิงกล | สูงสุด 3% | สูงสุด 5% | สูงสุด 10% |
| สีผิดปกติ (สีไม่ตรงข้อกำหนด) | สูงสุด 2% | สูงสุด 5% | สูงสุด 15% |
| สิ่งแปลกปลอม | 0% | สูงสุด 0.5% | สูงสุด 1% |
| แตกหัก/เป็นชิ้นส่วน | สูงสุด 2% | สูงสุด 5% | สูงสุด 15% |
มาตรฐานปริมาณความชื้น
ปริมาณความชื้นส่งผลโดยตรงต่อทั้งคุณภาพผลิตภัณฑ์และความปลอดภัยอาหาร ความชื้นที่สูงกว่าสัมพันธ์กับเนื้อสัมผัสที่นุ่มกว่า แต่เพิ่มความเสี่ยงทางจุลชีววิทยา
| ช่วงความชื้น | การใช้งาน | หมายเหตุ |
|---|---|---|
| 15-18% | ส่งออกระยะไกล ภูมิอากาศร้อน | ความเสี่ยงเชื้อราต่ำกว่า เนื้อแน่นกว่า |
| 18-22% | ส่งออกมาตรฐาน ตลาดเขตอบอุ่น | สมดุลที่เหมาะสมที่สุดระหว่างเนื้อสัมผัสกับความปลอดภัย |
| 22-25% | ค้าปลีกพรีเมียมแบบเนื้อนุ่ม | ต้องใช้ห่วงโซ่ความเย็น อายุการเก็บรักษาสั้นกว่า |
| สูงกว่า 25% | ไม่แนะนำสำหรับการส่งออก | ความเสี่ยงเชื้อรา/การหมักสูง |
หากต้องการเข้าใจคำศัพท์เกรดคุณภาพของผลไม้อบแห้งชนิดต่าง ๆ ให้ลึกขึ้น โปรดดูคู่มือเกรดคุณภาพสำหรับมะเดื่อฝรั่ง แอปริคอต และลูกเกดของเรา
การปฏิบัติตามข้อกำหนดและกฎระเบียบ
การปฏิบัติตามข้อกำหนดด้านความปลอดภัยอาหารเป็นสิ่งที่ต่อรองไม่ได้ในการค้าแอปริคอตอบแห้ง การปนเปื้อนอะฟลาทอกซินและระดับซัลเฟอร์ไดออกไซด์ตกค้างเป็นอุปสรรคทางกฎระเบียบหลัก 2 ประการ
ข้อกำหนดของตลาด EU
สหภาพยุโรปใช้ขีดจำกัดอะฟลาทอกซินสำหรับแอปริคอตอบแห้งที่เข้มงวดที่สุดในบรรดาตลาดนำเข้าหลัก
| พารามิเตอร์ | ขีดจำกัดของ EU | มาตรฐานการทดสอบ |
|---|---|---|
| อะฟลาทอกซิน B1 | 2 ug/kg | Commission Regulation (EU) 2023/915 |
| อะฟลาทอกซินรวม (B1+B2+G1+G2) | 4 ug/kg | Commission Regulation (EU) 2023/915 |
| ซัลเฟอร์ไดออกไซด์ (SO2) | สูงสุด 2,000 mg/kg | Regulation (EC) 1333/2008 |
| โอคราทอกซิน A | 2 ug/kg | Commission Regulation (EU) 2023/915 |
| ตะกั่ว | 1.0 mg/kg | Commission Regulation (EU) 2023/915 |
ตุรกีอยู่ภายใต้ การควบคุมที่ชายแดนแบบเข้มข้นขึ้น สำหรับแอปริคอตอบแห้งที่เข้าสู่ EU โดยประมาณ 20% ของการจัดส่งถูกตรวจสอบทางกายภาพและสุ่มตัวอย่างที่ด่านตรวจชายแดน ทำให้การทดสอบก่อนจัดส่งเป็นสิ่งจำเป็น ไม่ใช่ทางเลือก
ข้อกำหนดของ FDA สหรัฐฯ
| พารามิเตอร์ | ขีดจำกัดของสหรัฐฯ | หมายเหตุ |
|---|---|---|
| อะฟลาทอกซินรวม | 20 ug/kg (ระดับดำเนินการ) | เข้มงวดน้อยกว่า EU |
| SO2 | ต้องแสดงหากสูงกว่า 10 mg/kg | ข้อกำหนดฉลากสารก่อภูมิแพ้ |
| สารกำจัดศัตรูพืชตกค้าง | ใช้ค่ายอมรับของ EPA | MRL ต่างจาก EU ในสารออกฤทธิ์บางชนิด |
| การปฏิบัติตาม FSMA | ต้องมี FSVP | Foreign Supplier Verification Program |
ข้อกำหนดของตลาด GCC
| พารามิเตอร์ | ขีดจำกัดของ GCC | อ้างอิง |
|---|---|---|
| อะฟลาทอกซินรวม | 10 ug/kg | มาตรฐาน GSO / Codex Alimentarius |
| SO2 | 2,000 mg/kg | สอดคล้องกับ Codex |
| ความชื้น | สูงสุด 25% | GSO 255 |
| การรับรองฮาลาล | ต้องมี | หน่วยงานที่ได้รับการรับรองจาก ESMA/SFDA |
สำหรับรายละเอียดขีดจำกัดสารพิษจากเชื้อราในตลาดต่าง ๆ อย่างครอบคลุม โปรดดูคู่มือขีดจำกัดอะฟลาทอกซินและสารพิษจากเชื้อราของเรา
การแจ้งเตือน RASFF — บทเรียนจากการแจ้งเตือนล่าสุด
ระบบแจ้งเตือนเร่งด่วนด้านอาหารและอาหารสัตว์ของ EU (RASFF) แจ้งเตือนแอปริคอตอบแห้งของตุรกีเรื่องการฝ่าฝืนเกณฑ์อะฟลาทอกซินอยู่เป็นประจำ รูปแบบที่พบบ่อย ได้แก่
- การจัดส่งจากผู้แปรรูปรายเล็กที่ไม่มีการคัดกรองก่อนส่งออกอย่างเพียงพอ
- สต็อกปลายฤดูที่สัมผัสความชื้นสูงกว่าระหว่างการตาก
- การจัดส่งแบบรวมล็อตที่ไม่ได้แยกล็อตย่อยที่ปนเปื้อนออก
กลยุทธ์ลดความเสี่ยง: ทำงานเฉพาะกับผู้ส่งออกที่คัดกรองอะฟลาทอกซินรายล็อตที่ห้องปฏิบัติการที่ได้รับการรับรอง ISO 17025 ก่อน จัดส่ง และขอ CoA พร้อมรายละเอียดแผนการสุ่มตัวอย่าง โปรดดูคู่มือการอ่านใบรับรองผลการวิเคราะห์ของเราสำหรับวิธีการตีความ
โครงสร้างราคา
ช่วงราคา FOB (ฤดูกาล 2025-2026)
ราคาแอปริคอตอบแห้ง Malatya แตกต่างกันอย่างมากตามประเภทผลิตภัณฑ์ เกรดขนาด และจังหวะการสั่งซื้อ ตารางต่อไปนี้แสดงราคาอ้างอิง FOB Mersin หรือ FOB Iskenderun
| ประเภทผลิตภัณฑ์ | เกรดขนาด | ช่วงราคา FOB (USD/kg) | MOQ โดยทั่วไป |
|---|---|---|---|
| รมกำมะถัน ทั่วไป | Jumbo (60-80 ชิ้น/kg) | 6.50 - 8.00 | 1,000 kg |
| รมกำมะถัน ทั่วไป | Size 1 (80-100 ชิ้น/kg) | 5.50 - 7.00 | 500 kg |
| รมกำมะถัน ทั่วไป | Size 2 (100-120 ชิ้น/kg) | 4.50 - 5.80 | 500 kg |
| รมกำมะถัน ทั่วไป | Size 3 (120-140 ชิ้น/kg) | 3.80 - 5.00 | 1,000 kg |
| รมกำมะถัน ทั่วไป | อุตสาหกรรม (160+ ชิ้น/kg) | 3.50 - 4.50 | 5,000 kg |
| ธรรมชาติ ทั่วไป | Size 1 (80-100 ชิ้น/kg) | 5.00 - 6.50 | 500 kg |
| ธรรมชาติ ทั่วไป | Size 2 (100-120 ชิ้น/kg) | 4.20 - 5.50 | 500 kg |
| ธรรมชาติ ออร์แกนิก | Size 1 (80-100 ชิ้น/kg) | 7.50 - 9.50 | 300 kg |
| ธรรมชาติ ออร์แกนิก | Size 2 (100-120 ชิ้น/kg) | 6.50 - 8.50 | 300 kg |
| รมกำมะถัน ออร์แกนิก | Size 1 (80-100 ชิ้น/kg) | 7.00 - 9.00 | 300 kg |
ระดับ MOQ และเศรษฐศาสตร์ของคำสั่งซื้อ
| ปริมาณสั่งซื้อ | โครงสร้างโดยทั่วไป | ข้อได้เปรียบด้านราคา |
|---|---|---|
| 300-500 kg | พาเลตผสม จัดส่งแบบ LCL | ราคาพื้นฐาน |
| 1,000-5,000 kg | พาเลตเฉพาะ LCL หรือรวมตู้ | ส่วนลดตามปริมาณ 3-5% |
| 5,000-10,000 kg | ครึ่งตู้ (20ft) | ส่วนลดตามปริมาณ 5-8% |
| 10,000-20,000 kg | เต็มตู้คอนเทนเนอร์ (20ft FCL) | ส่วนลดตามปริมาณ 8-12% |
| 20,000+ kg | เต็มตู้คอนเทนเนอร์ (40ft FCL) | ส่วนลดตามปริมาณ 10-15% แปรรูปเฉพาะคำสั่งซื้อ |
ปัจจัยราคาตามฤดูกาล
ราคาแอปริคอตอบแห้งเป็นไปตามรูปแบบตามฤดูกาลที่คาดการณ์ได้ โดยความผันผวนขับเคลื่อนด้วยขนาดและคุณภาพของผลผลิต
- กันยายน-พฤศจิกายน (ผลผลิตใหม่): ราคาถูกกำหนดตามผลการเก็บเกี่ยว เป็นช่วงเจรจาเข้มข้น
- ธันวาคม-มีนาคม (ส่งออกสูงสุด): ราคามีเสถียรภาพที่สุด สินค้าพร้อมมากที่สุด
- เมษายน-มิถุนายน (นอกฤดูกาล): ราคาขึ้น 5-15% เมื่อต้นทุนห้องเย็นสะสม
- กรกฎาคม-สิงหาคม (ก่อนเก็บเกี่ยว): ราคาเชิงเก็งตามการพยากรณ์ผลผลิต ผันผวนสูงสุด
เหตุการณ์น้ำค้างแข็งในช่วงออกดอกเดือนมีนาคม-เมษายนอาจลดผลผลิต 20-50% ทำให้ราคาเพิ่มขึ้น 30-80% ภายในไม่กี่สัปดาห์ แนะนำให้ผู้ซื้อทำสัญญารายปีที่มีกลไกปรับราคา แทนการพึ่งพาการซื้อแบบสปอตเพียงอย่างเดียว
สำหรับคำอธิบายโดยละเอียดเกี่ยวกับเงื่อนไขการค้าและโครงสร้างราคา โปรดดูคู่มือ Incoterms สำหรับผลิตภัณฑ์ธรรมชาติ B2Bของเรา
เอกสารส่งออก
ชุดเอกสารส่งออกที่สมบูรณ์สำหรับแอปริคอตอบแห้ง Malatya ประกอบด้วย
เอกสารบังคับ
| เอกสาร | หน่วยงานผู้ออก | วัตถุประสงค์ |
|---|---|---|
| ใบรับรองผลการวิเคราะห์ (CoA) | ห้องปฏิบัติการที่ได้รับการรับรอง ISO 17025 | ยืนยันข้อกำหนดอะฟลาทอกซิน SO2 ความชื้น และจุลชีววิทยา |
| ใบรับรองสุขอนามัยพืช | กระทรวงเกษตรของตุรกี | ยืนยันสถานะปลอดศัตรูพืช ตลาดนำเข้าทุกแห่งกำหนด |
| ใบรับรองการรมยา | บริษัทรมยาที่ได้รับใบอนุญาต | ยืนยันการกำจัดศัตรูพืชในโรงเก็บ |
| ใบรับรองแหล่งกำเนิดสินค้า | หอการค้าตุรกี | จำเป็นสำหรับอัตราภาษีพิเศษ (สหภาพศุลกากร EU-ตุรกี) |
| ใบกำกับสินค้าเชิงพาณิชย์ | ผู้ส่งออก | ระบุรายละเอียดผลิตภัณฑ์ ราคา Incoterms เงื่อนไขการชำระเงิน |
| ใบรายการบรรจุ | ผู้ส่งออก | จำนวนกล่อง น้ำหนักสุทธิ/รวม หมายเลขล็อต |
| ใบตราส่งสินค้าทางเรือ / ทางอากาศ | ผู้ขนส่ง / ตัวแทนขนส่งสินค้า | เอกสารการขนส่ง |
เอกสารเพิ่มเติมเฉพาะตลาด
| เอกสาร | จำเป็นสำหรับ | หมายเหตุ |
|---|---|---|
| ใบรับรองสุขอนามัย | GCC ตลาดเอเชียบางแห่ง | ออกโดยสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดของตุรกี |
| ใบรับรองฮาลาล | GCC มาเลเซีย อินโดนีเซีย | ต้องมาจากหน่วยงานที่ได้รับการรับรองจาก ESMA/SFDA/JAKIM |
| ใบรับรองออร์แกนิก (ใบรับรองธุรกรรม) | ทุกตลาดหากกล่าวอ้างออร์แกนิก | เฉพาะล็อต ออกโดยผู้รับรองที่ได้รับการรับรอง |
| ใบรับรองกัมมันตภาพรังสี | ญี่ปุ่น เกาหลีใต้ | ข้อกำหนดตกทอดหลังเหตุการณ์เชอร์โนบิลสำหรับผลิตภัณฑ์ตุรกี |
| ใบรับรองการเคลื่อนย้าย EUR.1 | EU | อัตราภาษีพิเศษภายใต้สหภาพศุลกากร |
การทดสอบในห้องปฏิบัติการ — สิ่งที่ควรขอ
เมื่อประเมิน CoA ของซัพพลายเออร์ ให้ยืนยันว่ามีการทดสอบพารามิเตอร์ต่อไปนี้เป็นอย่างน้อย
- อะฟลาทอกซิน B1, B2, G1, G2 (รายตัวและผลรวม)
- ซัลเฟอร์ไดออกไซด์ (SO2) ตกค้าง
- ปริมาณความชื้น
- ชุดทดสอบจุลชีววิทยา (จำนวนจุลินทรีย์ทั้งหมด ยีสต์/รา E. coli, Salmonella)
- โอคราทอกซิน A
- การคัดกรองสารกำจัดศัตรูพืชตกค้าง (วิธีหลายสารตกค้าง)
- โลหะหนัก (ตะกั่ว แคดเมียม เป็นอย่างน้อย)
ห้องปฏิบัติการต้องได้รับการรับรอง ISO 17025 โดยมีพารามิเตอร์ที่เกี่ยวข้องอยู่ในขอบเขต ห้องปฏิบัติการในตุรกีที่ใช้กันทั่วไป ได้แก่ Eurofins Istanbul, SGS Turkey, Bureau Veritas Turkey และ Intertek
วิธีประเมินตัวอย่าง
ก่อนผูกพันกับซัพพลายเออร์หรือวางคำสั่งผลิต การประเมินตัวอย่างเป็นสิ่งจำเป็น แนวทางอย่างเป็นระบบต่อไปนี้ครอบคลุมการประเมินด้วยสายตา ทางประสาทสัมผัส และเชิงวิเคราะห์
รายการตรวจสอบด้วยสายตา
| พารามิเตอร์ | สิ่งที่ควรดู | สัญญาณอันตราย |
|---|---|---|
| ความสม่ำเสมอของสี | เฉดสีสม่ำเสมอทั่วทั้งตัวอย่าง | ความแปรผันมากบ่งชี้การรวมล็อต |
| สภาพผิว | สะอาด ไม่ตกผลึก ไม่เหนียวติดมือ | ผลึกน้ำตาลสีขาว = ความเสี่ยงการหมัก |
| การพบแมลง | ไม่มีแมลงเป็นหรือตาย ไม่มีมูลแมลง | พบเมื่อใด = ปฏิเสธ |
| เชื้อรา | ไม่มีเชื้อราที่มองเห็น ไม่มีกลิ่นอับ | พบเชื้อราที่มองเห็น = ปฏิเสธทั้งล็อต |
| สิ่งแปลกปลอม | ไม่มีเมล็ด ก้าน ใบ หรือเศษอื่น | พบสิ่งแปลกปลอม = การควบคุมคุณภาพล้มเหลว |
| ความสม่ำเสมอของขนาด | ชิ้นอยู่ในช่วงเกรดที่ระบุ | นอกข้อกำหนดเกิน 10% = ปัญหาการคัดเกรด |
การประเมินทางประสาทสัมผัส
- กลิ่น: สะอาด หวาน คาราเมล (ธรรมชาติ) หรือกลิ่นผลไม้สด (รมกำมะถัน) ไม่มีกลิ่นอับ กลิ่นหมัก หรือกลิ่นเคมีผิดปกติ
- เนื้อสัมผัส: หนึบแต่ไม่แข็ง ไม่เหนียวติดหรือเป็นยาง ไม่สากเป็นเม็ด
- รสชาติ: หวานพร้อมความเปรี้ยวที่สมดุล ไม่ขม ไม่มีรสโลหะ ไม่มีรสหมัก
- รสค้างในปาก: สะอาด ไม่มีรสเคมีหรือกำมะถันค้างอยู่ (สำหรับผลิตภัณฑ์รมกำมะถัน กลิ่นกำมะถันอ่อน ๆ ยอมรับได้)
ระเบียบวิธีทดสอบในห้องปฏิบัติการสำหรับการประเมินตัวอย่าง
สำหรับการรับรองคุณสมบัติซัพพลายเออร์เบื้องต้น ให้ขอการทดสอบต่อไปนี้กับตัวอย่างประเมิน
- ชุดทดสอบอะฟลาทอกซินครบถ้วน — ยืนยันว่าล็อตผ่านขีดจำกัดของตลาดเป้าหมายของคุณ
- SO2 ตกค้าง — ตรวจสอบความสอดคล้องกับประเภทผลิตภัณฑ์ที่ระบุ
- ปริมาณความชื้น — ยืนยันข้อกำหนดและความเป็นไปได้ของอายุการเก็บรักษา
- วอเตอร์แอกทิวิตี (aw) — ควรต่ำกว่า 0.65 เพื่อเสถียรภาพทางจุลชีววิทยา
- การคัดกรองทางจุลชีววิทยา — จำนวนจุลินทรีย์ทั้งหมด ยีสต์/รา โคลิฟอร์ม
- คณะผู้ทดสอบทางประสาทสัมผัส — หากคุณมีความสามารถด้านประสาทสัมผัสภายในองค์กร ให้เทียบกับตัวอย่างมาตรฐานที่เก็บไว้
ขอ ตัวอย่างขั้นต่ำ 1 kg จากล็อตการผลิตจริง (ไม่ใช่ตัวอย่างโชว์ที่คัดไว้ล่วงหน้า) ผู้ส่งออกที่น่าเชื่อถือจะจัดส่งตัวอย่างจากแบตช์เดียวกับที่จะจัดส่ง โดยระบุด้วยหมายเลขล็อต
การทำงานร่วมกับ Arovela
Arovela จัดหาโดยตรงจากผู้แปรรูปที่มีชื่อเสียงใน Malatya พร้อมการตรวจสอบย้อนกลับครบถ้วนตั้งแต่สวนถึงตู้คอนเทนเนอร์ การจัดหาแอปริคอตอบแห้งของเราครอบคลุม
- แบบรมกำมะถันและธรรมชาติ (ไม่รมกำมะถัน) ในเกรดขนาดเชิงพาณิชย์ทั้งหมด
- แบบทั่วไปเป็นมาตรฐาน ส่วนออร์แกนิกที่ได้รับการรับรอง (EU, NOP, JAS) จัดเตรียมได้ตามคำขอ
- บรรจุภัณฑ์ไพรเวทเลเบลและรูปแบบส่งออกแบบบัลก์
- การทดสอบก่อนจัดส่งที่ห้องปฏิบัติการที่ได้รับการรับรอง ISO 17025 ตามคำขอ
- ชุดเอกสารครบถ้วนสำหรับตลาด EU สหรัฐฯ GCC และเอเชีย
ไม่ว่าคุณต้องการคำสั่งซื้อทดลอง 500 kg หรือปริมาณสัญญารายปีระดับเต็มตู้คอนเทนเนอร์ ทีมงานของเราให้ราคาที่โปร่งใส คุณภาพที่ตรวจสอบย้อนกลับได้ตามล็อต และการสื่อสารที่ตอบสนองรวดเร็วตลอดกระบวนการจัดซื้อ
สำรวจกลุ่มผลิตภัณฑ์ผลไม้อบแห้งทั้งหมดของเรา หรือติดต่อทีมส่งออกของเราเพื่อขอตัวอย่างและราคาตามความต้องการเฉพาะของคุณ
คำถามที่พบบ่อย
ปริมาณสั่งซื้อขั้นต่ำสำหรับแอปริคอตอบแห้ง Malatya คือเท่าใด
ปริมาณสั่งซื้อขั้นต่ำแตกต่างกันตามประเภทผลิตภัณฑ์และซัพพลายเออร์ สำหรับแอปริคอตอบแห้งรมกำมะถันมาตรฐาน ผู้ส่งออก Malatya ส่วนใหญ่กำหนดขั้นต่ำ 500 kg ต่อเกรดขนาด ผลิตภัณฑ์ออร์แกนิกอาจมี MOQ ต่ำกว่าที่ 300 kg เนื่องจากราคาพรีเมียม คำสั่งซื้อเต็มตู้คอนเทนเนอร์ (18,000-20,000 kg ในตู้ 20ft) ให้เศรษฐศาสตร์ราคาที่ดีที่สุด โดยมีส่วนลดตามปริมาณ 8-15% เมื่อเทียบกับคำสั่งซื้อระดับพาเลต คำสั่งซื้อทดลอง 100-300 kg ทำได้กับซัพพลายเออร์บางราย แต่โดยทั่วไปมีส่วนเพิ่มราคา 10-20% และจัดส่งแบบ LCL (ไม่เต็มตู้คอนเทนเนอร์)
แอปริคอตอบแห้งรมกำมะถันและไม่รมกำมะถันต่างกันอย่างไรด้านราคา
แอปริคอตอบแห้งรมกำมะถัน (สีส้มสด) โดยทั่วไปซื้อขายสูงกว่าผลิตภัณฑ์ธรรมชาติ (สีน้ำตาลเข้ม) ในเกรดขนาดเทียบเท่า 10-20% อาจดูขัดกับสามัญสำนึก เพราะผลิตภัณฑ์ธรรมชาติไม่ต้องใช้สารเคมี แต่ส่วนต่างราคาสะท้อนเศรษฐศาสตร์ของผลผลิต ผลิตภัณฑ์รมกำมะถันคงความชื้นไว้ได้มากกว่า จึงให้น้ำหนักสำเร็จสูงกว่าจากผลสดปริมาณเท่ากัน อย่างไรก็ตาม แอปริคอตธรรมชาติออร์แกนิกมีราคาสูงสุดโดยรวมในตลาด โดยทั่วไปสูงกว่าผลิตภัณฑ์รมกำมะถันแบบทั่วไป 50-80% ขับเคลื่อนด้วยความต้องการที่แข็งแกร่งจากช่องทางอาหารสุขภาพและคลีนเลเบล
ควรกำหนดให้ซัพพลายเออร์ทดสอบอะฟลาทอกซินอย่างไร
อย่างน้อยที่สุด ให้กำหนดผลรายตัวของอะฟลาทอกซิน B1, B2, G1 และ G2 พร้อมการคำนวณอะฟลาทอกซินรวม ทดสอบโดยห้องปฏิบัติการที่ได้รับการรับรอง ISO 17025 ด้วยวิธี HPLC หรือ LC-MS/MS การทดสอบต้องทำกับตัวอย่างที่เก็บตามระเบียบวิธีสุ่มตัวอย่างของ Commission Regulation (EC) 401/2006 ซึ่งหมายถึงการสุ่มตัวอย่างรวมจากหลายจุดทั่วทั้งล็อต ไม่ใช่ตัวอย่างหยิบจุดเดียว สำหรับการจัดส่งที่มีปลายทางใน EU ซัพพลายเออร์ของคุณควรทดสอบให้ได้ค่าต่ำกว่าค่าสูงสุดตามกฎระเบียบ (เป้าหมายต่ำกว่า 1.5 ug/kg สำหรับ B1 และ 3 ug/kg สำหรับผลรวม) เพื่อให้มีส่วนเผื่อความปลอดภัยต่อความแปรผันของล็อต
แอปริคอตอบแห้งมีอายุการเก็บรักษาเท่าใด และควรเก็บอย่างไร
แอปริคอตอบแห้งรมกำมะถันมีอายุการเก็บรักษา 18-24 เดือนเมื่อเก็บที่อุณหภูมิต่ำกว่า 20 °C และความชื้นสัมพัทธ์ต่ำกว่า 65% ผลิตภัณฑ์ธรรมชาติ (ไม่รมกำมะถัน) มีอายุการเก็บรักษาสั้นกว่าที่ 12-18 เดือนภายใต้สภาวะเดียวกัน สำหรับการเก็บนานเกิน 12 เดือน แนะนำให้เก็บในห้องเย็นที่ 2-8 °C แอปริคอตอบแห้งทั้งหมดควรเก็บให้ห่างจากแสงแดดโดยตรง กลิ่นแรง และแหล่งความชื้น บรรจุภัณฑ์ควรอยู่ในสภาพสมบูรณ์ เมื่อเปิดแล้ว ผลิตภัณฑ์จะดูดความชื้นและถูกแมลงเข้าทำลายได้ง่าย บรรจุภัณฑ์สุญญากาศหรือเติมไนโตรเจนยืดอายุการเก็บรักษาได้ 3-6 เดือนเมื่อเทียบกับถุงโพลีโพรพิลีนมาตรฐาน
จะตรวจสอบได้อย่างไรว่าการรับรองออร์แกนิกของซัพพลายเออร์เป็นของจริง
การรับรองออร์แกนิกที่ถูกต้องสำหรับแอปริคอตอบแห้ง Malatya ต้องตรวจสอบ 3 ระดับ ระดับแรก ยืนยันว่าซัพพลายเออร์ถือใบรับรองออร์แกนิกที่ยังไม่หมดอายุซึ่งออกโดยหน่วยรับรองที่ได้รับการรับรองจาก COKB (สำหรับ EU) หรือผู้รับรองที่ได้รับการรับรองจาก USDA (สำหรับ NOP) ใบรับรองควรระบุแอปริคอตอบแห้งเป็นผลิตภัณฑ์ในขอบเขตและแสดงอายุการรับรองของปีปัจจุบัน ระดับที่สอง ขอใบรับรองธุรกรรม (TC) เฉพาะสำหรับการจัดส่งของคุณ เอกสารระดับล็อตนี้ยืนยันว่าปริมาณที่คุณซื้อผ่านการแปรรูปภายใต้การควบคุมแบบออร์แกนิก ระดับที่สาม ตรวจสอบสถานะการรับรองของผู้รับรองผ่านฐานข้อมูล EU OFIS (สำหรับออร์แกนิก EU) หรือฐานข้อมูล organic integrity ของ USDA ควรระวังซัพพลายเออร์ที่ไม่สามารถให้ TC หรือที่ใบรับรองระบุหน่วยรับรองซึ่งคุณไม่สามารถตรวจสอบได้โดยอิสระ
เงื่อนไขการชำระเงินที่ใช้โดยทั่วไปในการค้าแอปริคอตอบแห้ง Malatya คืออะไร
เงื่อนไขการชำระเงินมาตรฐานในการส่งออกแอปริคอตอบแห้งของตุรกีเป็นโครงสร้างแบบขั้นบันไดตามความมั่นคงของความสัมพันธ์ระหว่างผู้ซื้อกับซัพพลายเออร์ สำหรับผู้ซื้อรายใหม่ ซัพพลายเออร์โดยทั่วไปกำหนดชำระล่วงหน้า 30-50% (T/T) โดยส่วนที่เหลือชำระเมื่อได้รับสำเนาใบตราส่งสินค้าหรือเมื่อสินค้ามาถึง ความสัมพันธ์ที่มั่นคงแล้ว (โดยทั่วไปหลังการจัดส่งสำเร็จ 3-5 ครั้ง) อาจได้เงื่อนไขการชำระเงิน 30-60 วัน หรือเลตเตอร์ออฟเครดิต (L/C) แบบ at sight เงื่อนไขบัญชีเปิดเต็มรูปแบบ (60-90 วัน) สงวนไว้สำหรับผู้ซื้อปริมาณมากที่ร่วมงานกันมายาวนานและมีประวัติเครดิตแข็งแกร่ง เลตเตอร์ออฟเครดิตยังคงเป็นเครื่องมือที่นิยมสำหรับการค้าครั้งแรก เพราะคุ้มครองทั้งสองฝ่าย ผู้ซื้อมั่นใจได้ว่าเอกสารถูกต้องก่อนปล่อยการชำระเงิน และผู้ขายมีหลักประกันการชำระเงินที่ธนาคารค้ำประกัน
