Những điểm chính
- Thổ Nhĩ Kỳ cung cấp khoảng 85-90% lượng mơ sấy xuất khẩu toàn cầu, riêng tỉnh Malatya chiếm trên 90% sản lượng của Thổ Nhĩ Kỳ — khiến nơi đây trở thành xuất xứ tìm nguồn quan trọng nhất đối với bất kỳ bên mua mơ sấy B2B nào.
- Mơ sấy Malatya có hai dạng chính: xông lưu huỳnh (màu cam sáng, xử lý SO2) cho thị trường bán lẻ và tự nhiên/không xông lưu huỳnh (màu nâu sẫm) cho các kênh quan tâm sức khỏe và hữu cơ — mỗi dạng có hồ sơ tuân thủ và giá riêng.
- Giới hạn aflatoxin của EU đối với mơ sấy là 2 ug/kg với B1 và 4 ug/kg tổng số, cùng mức dư lượng SO2 tối đa 2.000 mg/kg — nghiêm ngặt nhất trong các thị trường nhập khẩu lớn và là chuẩn mà nhà cung cấp của quý khách phải đáp ứng.
- Giá FOB Mersin/İskenderun cho mơ sấy bán buôn dao động từ 3,50 đến 8,00 USD mỗi kilôgam tùy theo loại (xông lưu huỳnh hay tự nhiên), cấp kích cỡ và mùa vụ — với MOQ bắt đầu từ 500 kg cho pallet hỗn hợp và 5.000 kg cho hàng nguyên container.
- Mỗi chuyến hàng xuất khẩu cần có phiếu phân tích (CoA), giấy chứng nhận kiểm dịch thực vật và giấy chứng nhận hun trùng làm chứng từ tối thiểu — cộng thêm chứng nhận hữu cơ (EU/NOP/JAS) nếu công bố là hàng hữu cơ.
Giới thiệu
Mơ sấy Malatya không chỉ là một sản phẩm địa phương — đó là chuẩn mực toàn cầu. Khi các giám đốc thu mua ở châu Âu, Trung Đông hay Bắc Mỹ ghi "mơ sấy" trên đơn đặt hàng, xác suất áp đảo là sản phẩm có xuất xứ từ Malatya, một tỉnh ở miền đông Anatolia đã xây dựng toàn bộ nền kinh tế nông nghiệp của mình quanh việc trồng mơ qua nhiều thế kỷ.
Thổ Nhĩ Kỳ xuất khẩu từ 120.000 đến 160.000 tấn mơ sấy mỗi năm, chiếm 85-90% khối lượng thương mại thế giới. Trong sản lượng này, tỉnh Malatya và vùng lân cận đóng góp trên 90%. Không một xuất xứ trái cây sấy nào khác trên Trái Đất đạt mức độ tập trung địa lý như vậy. Với bên mua B2B, sự tập trung này tạo ra cả cơ hội lẫn rủi ro — cơ hội nằm ở chiều sâu của các phương án cung ứng, hệ thống phân cấp và năng lực chế biến có sẵn từ một vùng duy nhất, còn rủi ro nằm ở biến động giá gắn với một vụ thu hoạch duy nhất.
Hướng dẫn này cung cấp khuôn khổ thu mua đầy đủ để tìm nguồn mơ sấy Malatya ở quy mô bán buôn: đặc tính giống, các loại sản phẩm, phân cấp chất lượng, tuân thủ quy định theo thị trường đích, cấu trúc giá, yêu cầu chứng từ và phương pháp đánh giá mẫu. Để có bối cảnh rộng hơn về tìm nguồn trái cây sấy Thổ Nhĩ Kỳ, xin xem hướng dẫn tìm nguồn bán buôn trái cây sấy của chúng tôi.
Vùng Malatya — vì sao địa lý quan trọng
Khí hậu và địa hình
Malatya nằm ở độ cao 900-1.200 mét trên cao nguyên miền đông Anatolia, nơi điều kiện khí hậu lục địa tạo ra những kiểu căng thẳng sinh lý đặc thù mà cây mơ cần để phát triển lượng đường tối ưu. Các yếu tố khí hậu then chốt là:
- Nhiệt độ cực đoan: Mùa đông khắc nghiệt (-15 đến -25 độ C) cung cấp số giờ lạnh cần thiết cho giai đoạn ngủ nghỉ, trong khi mùa hè nóng khô (35-40 độ C) cô đặc đường trong quả lên 50-65% tổng chất rắn hòa tan.
- Độ ẩm thấp: Độ ẩm tương đối mùa hè trung bình 25-35%, cho phép phơi nắng tự nhiên trên cây hoặc trên sân phơi mà không có nguy cơ nấm mốc — một yếu tố chất lượng then chốt.
- Biên độ nhiệt ngày đêm do độ cao: Chênh lệch 15-20 độ C giữa ngày và đêm trong giai đoạn quả chín (tháng 6-tháng 7) phát triển nên hồ sơ hương vị phức hợp — caramel, mật ong và nốt chát tannin — phân biệt mơ Malatya với các đối thủ ở độ cao thấp hơn (Iran, Uzbekistan).
- Đất núi lửa: Đất giàu khoáng của vùng, được bồi tụ bởi hoạt động núi lửa cổ xưa, mang lại hàm lượng kali, canxi và sắt tạo nên màu sẫm đặc trưng và mật độ khoáng của mơ Malatya.
Các giống chủ lực
Hai giống chi phối sản xuất mơ sấy thương mại của Malatya:
| Yếu tố | Hacıhaliloğlu | Kabaaşı |
|---|---|---|
| Tỷ trọng sản lượng | ~65% | ~25% |
| Công dụng chính | Sấy (truyền thống) | Lưỡng dụng (ăn tươi và sấy) |
| Cỡ quả | Trung bình (35-45 mm) | Lớn (45-60 mm) |
| Hàm lượng đường | 60-65% TSS (đã sấy) | 55-60% TSS (đã sấy) |
| Màu (không xông lưu huỳnh) | Nâu sô-cô-la đậm | Nâu trung bình |
| Màu (xông lưu huỳnh) | Cam vàng sáng | Cam nhạt |
| Kết cấu | Chắc, dai, dẻo quánh | Mềm hơn, dày thịt hơn |
| Hồ sơ hương vị | Caramel đậm, cô đặc | Dịu hơn, vị trái cây, ít phức hợp hơn |
| Tỷ lệ sấy (tươi:khô) | 4:1 đến 5:1 | 3,5:1 đến 4,5:1 |
| Mức chênh giá xuất khẩu | Chuẩn tham chiếu | +5-10% với phẩm cấp tương đương |
| Phù hợp nhất cho | Gói bán lẻ, ăn vặt, công nghiệp | Bán lẻ cao cấp, sản phẩm mơ nhồi nhân |
Khoảng ~10% sản lượng còn lại đến từ các giống phụ gồm Çataloğlu, Soğancı và Hasanbey, thường được chế biến thành mứt nhão, purée hoặc hàng công nghiệp phẩm cấp thấp hơn.
Lịch thu hoạch
Hiểu chu kỳ mùa vụ là điều thiết yếu để lập kế hoạch thu mua:
| Giai đoạn | Hoạt động | Ý nghĩa với bên mua |
|---|---|---|
| Tháng 3-tháng 4 | Thời kỳ ra hoa; cửa sổ rủi ro sương giá | Sương giá muộn có thể làm giảm sản lượng 20-40%, kích hoạt các đợt tăng giá đột biến |
| Tháng 6-tháng 7 | Quả phát triển và tích lũy đường | Hợp đồng trước mùa vụ được đàm phán; ước tính quy mô vụ mùa được công bố |
| Giữa tháng 7 đến giữa tháng 8 | Thu hoạch chính; hái bằng tay | Nguồn lao động sẵn có ảnh hưởng đến thời điểm thu hoạch |
| Tháng 8 | Phơi nắng trên sân bê tông (5-8 ngày) | Thời tiết trong khi phơi quyết định kết quả về nấm mốc/chất lượng |
| Tháng 9-tháng 10 | Nhà máy tiếp nhận, phân loại, chế biến | Chào hàng vụ mới đầu tiên có vào cuối tháng 9 |
| Tháng 11-tháng 3 | Cao điểm xuất khẩu | Nguồn hàng tốt nhất; giá cạnh tranh nhất cho đơn FCL |
| Tháng 4-tháng 6 | Trái vụ; hàng tồn kho lạnh | Phụ thuộc tồn kho; có thể chênh giá 5-15% |
Các loại sản phẩm — xông lưu huỳnh và tự nhiên
Cách phân loại quan trọng nhất đối với mơ sấy Malatya là sự phân biệt giữa hàng xông lưu huỳnh và hàng tự nhiên (không xông lưu huỳnh). Trên thực tế đây là hai sản phẩm khác nhau phục vụ các thị trường khác nhau.
Mơ sấy xông lưu huỳnh
Mơ xông lưu huỳnh được xử lý bằng khí lưu huỳnh đioxit (SO2) trong quá trình chế biến để giữ màu cam sáng và ngăn hóa nâu do enzyme. Đây là sản phẩm thương mại tiêu chuẩn chi phối các kênh bán lẻ trên toàn cầu.
Phương pháp chế biến: Mơ tươi được bổ đôi, bỏ hạt và cho tiếp xúc với khí SO2 (thường 2-4 giờ trong buồng xông) trước hoặc trong khi phơi nắng. Lưu huỳnh chặn quá trình oxy hóa, giữ màu và kéo dài hạn sử dụng lên 18-24 tháng.
Quy cách chính:
- Mức dư lượng SO2: 1.000-2.000 mg/kg (mức tối đa EU cho phép: 2.000 mg/kg)
- Độ ẩm: 18-24% (mục tiêu 20-22% để có kết cấu tối ưu)
- Màu sắc: Cam sáng đến cam vàng (đo theo bảng màu)
- Hạn sử dụng: 18-24 tháng ở nhiệt độ thường
Thị trường mục tiêu: Đồ ăn vặt bán lẻ, nguyên liệu làm bánh, thành phần trộn ngũ cốc, bánh kẹo, dịch vụ ăn uống.
Mơ sấy tự nhiên (không xông lưu huỳnh)
Mơ sấy tự nhiên không qua xử lý lưu huỳnh, cho ra sản phẩm màu nâu sẫm đến màu sô-cô-la nhờ phản ứng hóa nâu Maillard tự nhiên trong khi phơi sấy. Nhóm này tăng trưởng nhanh — ở mức 15-20% mỗi năm — nhờ nhu cầu nhãn sạch và hữu cơ.
Phương pháp chế biến: Mơ tươi được phơi nắng nguyên quả hoặc bổ đôi mà không qua bất kỳ xử lý hóa chất nào. Quá trình oxy hóa tự nhiên tạo ra màu sẫm đặc trưng và hương vị cô đặc, nổi bật vị caramel.
Quy cách chính:
- Mức dư lượng SO2: dưới 10 mg/kg (trên thực tế bằng không; phải dưới 10 mg/kg để được ghi nhãn "không bổ sung sulfit" tại EU)
- Độ ẩm: 15-20% (thường khô hơn hàng xông lưu huỳnh)
- Màu sắc: Nâu sẫm đến sô-cô-la (chấp nhận biến thiên tự nhiên)
- Hạn sử dụng: 12-18 tháng (ngắn hơn hàng xông lưu huỳnh do không có chất bảo quản)
Thị trường mục tiêu: Bán lẻ hữu cơ, thực phẩm dưỡng sinh, nguyên liệu thực phẩm cho trẻ nhỏ, sản phẩm nhãn sạch, bánh kẹo cao cấp.
Hữu cơ và thông thường
Cả mơ xông lưu huỳnh lẫn mơ tự nhiên đều có hàng đạt chứng nhận hữu cơ. Các tiêu chuẩn hữu cơ sau đây liên quan đến xuất khẩu:
| Chứng nhận | Phạm vi | Yêu cầu chính |
|---|---|---|
| EU Organic (EC 2018/848) | Liên minh châu Âu | Không thuốc bảo vệ thực vật tổng hợp, quản lý đất hữu cơ từ 3 năm trở lên, thanh tra hằng năm |
| USDA NOP | Hoa Kỳ | Tương đương EU kèm hồ sơ quy trình bổ sung |
| JAS | Nhật Bản | Cần chứng nhận riêng; không được tự động công nhận từ EU/NOP |
| Naturland / Bio Suisse | Đức / Thụy Sĩ | Nghiêm ngặt hơn mức nền của EU; thêm tiêu chí xã hội |
Mơ sấy hữu cơ đạt mức chênh giá 30-60% so với phẩm cấp thông thường tương đương. Với bên mua gia nhập các kênh hữu cơ, xin xem hướng dẫn chứng nhận hữu cơ cho nhà xuất khẩu trái cây sấy của chúng tôi để biết chi tiết các lộ trình tuân thủ.
Phẩm cấp chất lượng và phân loại kích cỡ
Hệ thống phân cấp kích cỡ
Mơ sấy Malatya được phân cấp chủ yếu theo số quả trên mỗi kilôgam — một hệ thống tương quan trực tiếp với cỡ quả. Số quả ít hơn cho thấy từng quả lớn hơn và có giá cao hơn.
| Tên phẩm cấp | Số quả mỗi kg | Đường kính quả xấp xỉ | Định vị thị trường |
|---|---|---|---|
| Jumbo / Royal | 60-80 | 45-55 mm | Bán lẻ cao cấp, quà tặng |
| Cỡ 1 (Lớn) | 80-100 | 40-48 mm | Bán lẻ tiêu chuẩn, hàng xuất khẩu loại A |
| Cỡ 2 (Trung bình) | 100-120 | 35-42 mm | Bán lẻ giá trị, dịch vụ ăn uống |
| Cỡ 3 (Tiêu chuẩn) | 120-140 | 30-38 mm | Công nghiệp, làm bánh, thành phần trộn |
| Cỡ 4 (Nhỏ) | 140-160 | 28-33 mm | Chế biến, mứt nhão, purée |
| Công nghiệp | 160+ | Không cố định | Mứt nhão, cô đặc, thức ăn chăn nuôi |
Dung sai khuyết tật
Kiểm soát chất lượng mơ sấy đánh giá một số nhóm khuyết tật. Các dung sai sau đây thể hiện kỳ vọng ở phẩm cấp xuất khẩu tiêu chuẩn:
| Loại khuyết tật | Phẩm cấp cao | Xuất khẩu tiêu chuẩn | Công nghiệp |
|---|---|---|---|
| Hư hại do côn trùng | tối đa 1% | tối đa 3% | tối đa 8% |
| Nấm mốc (nhìn thấy được) | 0% | tối đa 1% | tối đa 3% |
| Hư hại cơ học | tối đa 3% | tối đa 5% | tối đa 10% |
| Biến màu (màu ngoài quy cách) | tối đa 2% | tối đa 5% | tối đa 15% |
| Tạp chất | 0% | tối đa 0,5% | tối đa 1% |
| Vỡ/vụn | tối đa 2% | tối đa 5% | tối đa 15% |
Tiêu chuẩn độ ẩm
Độ ẩm ảnh hưởng trực tiếp đến cả chất lượng sản phẩm lẫn an toàn thực phẩm. Độ ẩm cao hơn đi kèm kết cấu mềm hơn nhưng làm tăng rủi ro vi sinh.
| Khoảng độ ẩm | Ứng dụng | Ghi chú |
|---|---|---|
| 15-18% | Xuất khẩu đường dài, khí hậu nóng | Rủi ro nấm mốc thấp hơn; kết cấu chắc hơn |
| 18-22% | Xuất khẩu tiêu chuẩn, thị trường ôn đới | Cân bằng tối ưu giữa kết cấu và an toàn |
| 22-25% | Bán lẻ cao cấp loại mềm ăn liền | Cần chuỗi lạnh; hạn sử dụng ngắn hơn |
| Trên 25% | Không khuyến nghị cho xuất khẩu | Rủi ro nấm mốc/lên men cao |
Để hiểu sâu hơn về thuật ngữ phẩm cấp chất lượng của các loại trái cây sấy, xin xem hướng dẫn phẩm cấp chất lượng sung, mơ và nho khô của chúng tôi.
Tuân thủ và yêu cầu pháp lý
Tuân thủ an toàn thực phẩm là điều không thể thương lượng trong thương mại mơ sấy. Nhiễm aflatoxin và mức dư lượng lưu huỳnh đioxit là hai rào cản pháp lý chính.
Yêu cầu của thị trường EU
Liên minh châu Âu áp dụng giới hạn aflatoxin đối với mơ sấy nghiêm ngặt nhất trong số các thị trường nhập khẩu lớn:
| Chỉ tiêu | Giới hạn EU | Tiêu chuẩn thử nghiệm |
|---|---|---|
| Aflatoxin B1 | 2 ug/kg | Quy định của Ủy ban (EU) 2023/915 |
| Aflatoxin tổng số (B1+B2+G1+G2) | 4 ug/kg | Quy định của Ủy ban (EU) 2023/915 |
| Lưu huỳnh đioxit (SO2) | tối đa 2.000 mg/kg | Quy định (EC) 1333/2008 |
| Ochratoxin A | 2 ug/kg | Quy định của Ủy ban (EU) 2023/915 |
| Chì | 1,0 mg/kg | Quy định của Ủy ban (EU) 2023/915 |
Thổ Nhĩ Kỳ thuộc diện tăng cường kiểm soát tại biên giới đối với mơ sấy vào EU — khoảng 20% số chuyến hàng bị kiểm tra thực tế và lấy mẫu tại các trạm kiểm tra biên giới. Điều này khiến việc kiểm nghiệm trước khi giao hàng trở thành thiết yếu, chứ không phải tùy chọn.
Yêu cầu của FDA Hoa Kỳ
| Chỉ tiêu | Giới hạn Hoa Kỳ | Ghi chú |
|---|---|---|
| Aflatoxin tổng số | 20 ug/kg (mức hành động) | Ít nghiêm ngặt hơn EU |
| SO2 | Phải công bố nếu trên 10 mg/kg | Yêu cầu ghi nhãn chất gây dị ứng |
| Dư lượng thuốc bảo vệ thực vật | Áp dụng dung sai của EPA | MRL khác EU ở một số hoạt chất |
| Tuân thủ FSMA | Bắt buộc FSVP | Chương trình xác minh nhà cung cấp nước ngoài |
Yêu cầu của thị trường GCC
| Chỉ tiêu | Giới hạn GCC | Tham chiếu |
|---|---|---|
| Aflatoxin tổng số | 10 ug/kg | Tiêu chuẩn GSO / Codex Alimentarius |
| SO2 | 2.000 mg/kg | Hài hòa với Codex |
| Độ ẩm | Tối đa 25% | GSO 255 |
| Chứng nhận halal | Bắt buộc | Tổ chức được ESMA/SFDA công nhận |
Để xem phân tích toàn diện về giới hạn độc tố nấm mốc tại các thị trường, mời tham khảo hướng dẫn giới hạn aflatoxin và độc tố nấm mốc của chúng tôi.
Thông báo RASFF — bài học từ các cảnh báo gần đây
Hệ thống cảnh báo nhanh về thực phẩm và thức ăn chăn nuôi của EU (RASFF) thường xuyên nêu tên mơ sấy Thổ Nhĩ Kỳ vì vi phạm aflatoxin. Các kiểu thường gặp gồm:
- Chuyến hàng từ các nhà chế biến nhỏ không sàng lọc đầy đủ trước khi xuất khẩu
- Hàng cuối vụ tiếp xúc với độ ẩm cao hơn trong khi phơi sấy
- Chuyến hàng ghép nhiều lô trong đó các lô con bị nhiễm không được tách riêng
Chiến lược giảm thiểu: chỉ làm việc với những nhà xuất khẩu thực hiện sàng lọc aflatoxin theo từng lô tại phòng thí nghiệm được công nhận ISO 17025 trước khi giao hàng, và yêu cầu CoA kèm chi tiết phương án lấy mẫu. Xin xem hướng dẫn đọc phiếu phân tích của chúng tôi để biết phương pháp diễn giải.
Cấu trúc giá
Khoảng giá FOB (vụ 2025-2026)
Giá mơ sấy Malatya biến động đáng kể theo loại sản phẩm, cấp kích cỡ và thời điểm đặt hàng. Bảng dưới đây thể hiện giá tham khảo FOB Mersin hoặc FOB İskenderun:
| Loại sản phẩm | Cấp kích cỡ | Khoảng giá FOB (USD/kg) | MOQ điển hình |
|---|---|---|---|
| Xông lưu huỳnh, thông thường | Jumbo (60-80 quả/kg) | 6,50 - 8,00 | 1.000 kg |
| Xông lưu huỳnh, thông thường | Cỡ 1 (80-100 quả/kg) | 5,50 - 7,00 | 500 kg |
| Xông lưu huỳnh, thông thường | Cỡ 2 (100-120 quả/kg) | 4,50 - 5,80 | 500 kg |
| Xông lưu huỳnh, thông thường | Cỡ 3 (120-140 quả/kg) | 3,80 - 5,00 | 1.000 kg |
| Xông lưu huỳnh, thông thường | Công nghiệp (160+ quả/kg) | 3,50 - 4,50 | 5.000 kg |
| Tự nhiên, thông thường | Cỡ 1 (80-100 quả/kg) | 5,00 - 6,50 | 500 kg |
| Tự nhiên, thông thường | Cỡ 2 (100-120 quả/kg) | 4,20 - 5,50 | 500 kg |
| Tự nhiên, hữu cơ | Cỡ 1 (80-100 quả/kg) | 7,50 - 9,50 | 300 kg |
| Tự nhiên, hữu cơ | Cỡ 2 (100-120 quả/kg) | 6,50 - 8,50 | 300 kg |
| Xông lưu huỳnh, hữu cơ | Cỡ 1 (80-100 quả/kg) | 7,00 - 9,00 | 300 kg |
Các bậc MOQ và bài toán kinh tế đơn hàng
| Khối lượng đơn hàng | Cấu trúc điển hình | Lợi thế về giá |
|---|---|---|
| 300-500 kg | Pallet hỗn hợp, giao hàng LCL | Giá cơ sở |
| 1.000-5.000 kg | Pallet riêng, LCL hoặc hàng ghép | Chiết khấu khối lượng 3-5% |
| 5.000-10.000 kg | Nửa container (20ft) | Chiết khấu khối lượng 5-8% |
| 10.000-20.000 kg | Hàng nguyên container (FCL 20ft) | Chiết khấu khối lượng 8-12% |
| 20.000+ kg | Hàng nguyên container (FCL 40ft) | Chiết khấu khối lượng 10-15%; chế biến riêng |
Các yếu tố giá theo mùa
Giá mơ sấy đi theo một mô hình mùa vụ có thể dự đoán, với biến động do quy mô và chất lượng vụ mùa chi phối:
- Tháng 9-tháng 11 (vụ mới): Giá được xác lập dựa trên kết quả thu hoạch; giai đoạn đàm phán căng thẳng
- Tháng 12-tháng 3 (cao điểm xuất khẩu): Giá ổn định nhất; nguồn hàng dồi dào nhất
- Tháng 4-tháng 6 (trái vụ): Giá tăng 5-15% khi chi phí kho lạnh cộng dồn
- Tháng 7-tháng 8 (trước thu hoạch): Giá mang tính đầu cơ dựa trên dự báo vụ mùa; biến động cao nhất
Các đợt sương giá trong thời kỳ ra hoa tháng 3-tháng 4 có thể làm giảm sản lượng 20-50%, kích hoạt mức tăng giá 30-80% chỉ trong vài tuần. Bên mua được khuyến nghị ký hợp đồng năm có cơ chế điều chỉnh giá thay vì chỉ dựa vào mua giao ngay.
Để xem giải thích chi tiết về điều kiện thương mại và cấu trúc giá, mời tham khảo hướng dẫn Incoterms cho sản phẩm tự nhiên B2B của chúng tôi.
Chứng từ xuất khẩu
Một bộ chứng từ xuất khẩu đầy đủ cho mơ sấy Malatya bao gồm:
Chứng từ bắt buộc
| Chứng từ | Cơ quan cấp | Mục đích |
|---|---|---|
| Phiếu phân tích (CoA) | Phòng thí nghiệm được công nhận ISO 17025 | Xác nhận các chỉ tiêu aflatoxin, SO2, độ ẩm, vi sinh |
| Giấy chứng nhận kiểm dịch thực vật | Bộ Nông nghiệp Thổ Nhĩ Kỳ | Xác nhận tình trạng không có dịch hại; mọi thị trường nhập khẩu đều yêu cầu |
| Giấy chứng nhận hun trùng | Công ty hun trùng được cấp phép | Xác nhận đã xử lý chống dịch hại kho |
| Giấy chứng nhận xuất xứ | Phòng Thương mại Thổ Nhĩ Kỳ | Cần cho thuế suất ưu đãi (liên minh thuế quan EU-Thổ Nhĩ Kỳ) |
| Hóa đơn thương mại | Nhà xuất khẩu | Nêu chi tiết sản phẩm, giá, Incoterms, điều khoản thanh toán |
| Phiếu đóng gói | Nhà xuất khẩu | Số thùng carton, trọng lượng tịnh/cả bì, số lô |
| Vận đơn đường biển / Vận đơn hàng không | Hãng vận chuyển / đơn vị giao nhận | Chứng từ vận tải |
Chứng từ bổ sung theo từng thị trường
| Chứng từ | Yêu cầu đối với | Ghi chú |
|---|---|---|
| Giấy chứng nhận y tế | GCC, một số thị trường châu Á | Do sở y tế cấp tỉnh của Thổ Nhĩ Kỳ cấp |
| Chứng nhận halal | GCC, Malaysia, Indonesia | Phải từ tổ chức được ESMA/SFDA/JAKIM công nhận |
| Chứng nhận hữu cơ (chứng nhận giao dịch) | Mọi thị trường nếu công bố hữu cơ | Theo từng lô; do tổ chức chứng nhận được công nhận cấp |
| Giấy chứng nhận phóng xạ | Nhật Bản, Hàn Quốc | Yêu cầu tồn tại từ sau sự cố Chernobyl đối với sản phẩm Thổ Nhĩ Kỳ |
| Giấy chứng nhận lưu thông hàng hóa EUR.1 | EU | Thuế suất ưu đãi theo liên minh thuế quan |
Kiểm nghiệm phòng thí nghiệm — cần yêu cầu những gì
Khi đánh giá CoA của nhà cung cấp, hãy xác nhận rằng tối thiểu các chỉ tiêu sau được thử nghiệm:
- Aflatoxin B1, B2, G1, G2 (riêng lẻ và tổng số)
- Dư lượng lưu huỳnh đioxit (SO2)
- Độ ẩm
- Bộ chỉ tiêu vi sinh (tổng số vi sinh vật hiếu khí, nấm men/nấm mốc, E. coli, Salmonella)
- Ochratoxin A
- Sàng lọc dư lượng thuốc bảo vệ thực vật (phương pháp đa dư lượng)
- Kim loại nặng (tối thiểu là chì, cadimi)
Phòng thí nghiệm phải có công nhận ISO 17025 với các chỉ tiêu liên quan nằm trong phạm vi công nhận. Các phòng thí nghiệm thường được sử dụng tại Thổ Nhĩ Kỳ gồm Eurofins Istanbul, SGS Turkey, Bureau Veritas Turkey và Intertek.
Cách đánh giá mẫu
Trước khi cam kết với một nhà cung cấp hoặc đặt đơn sản xuất, việc đánh giá mẫu là thiết yếu. Cách tiếp cận có hệ thống dưới đây bao quát đánh giá trực quan, cảm quan và phân tích.
Bảng kiểm tra trực quan
| Chỉ tiêu | Cần xem xét điều gì | Dấu hiệu cảnh báo |
|---|---|---|
| Độ đồng đều màu sắc | Sắc màu nhất quán trên toàn bộ mẫu | Biến thiên quá lớn cho thấy lô bị trộn |
| Tình trạng bề mặt | Sạch, không kết tinh, không dính | Tinh thể đường trắng = rủi ro lên men |
| Sự hiện diện của côn trùng | Không có côn trùng sống hay chết, không có phân côn trùng | Có bất kỳ dấu hiệu nào = từ chối |
| Nấm mốc | Không có nấm mốc nhìn thấy được, không có mùi mốc | Có bất kỳ nấm mốc nhìn thấy được nào = từ chối toàn bộ lô |
| Tạp chất | Không có sỏi đá, cuống, lá hay mảnh vụn khác | Có bất kỳ tạp chất nào = lỗi kiểm soát chất lượng |
| Độ đồng đều kích cỡ | Các quả nằm trong khoảng phẩm cấp công bố | Hơn 10% ngoài quy cách = vấn đề phân cấp |
Đánh giá cảm quan
- Mùi: Sạch, ngọt, caramel (hàng tự nhiên) hoặc mùi quả tươi (hàng xông lưu huỳnh); không có mùi mốc, mùi lên men hay mùi hóa chất lạ
- Kết cấu: Dai nhưng không cứng; không dính hay nhão như keo; không sạn
- Vị: Ngọt với độ chua cân bằng; không đắng, không có vị kim loại, không có vị lên men
- Hậu vị: Sạch; không lưu lại vị hóa chất hay lưu huỳnh (với hàng xông lưu huỳnh, nốt lưu huỳnh nhẹ là chấp nhận được)
Quy trình kiểm nghiệm phòng thí nghiệm để đánh giá mẫu
Để thẩm định nhà cung cấp lần đầu, hãy yêu cầu các phép thử sau trên mẫu đánh giá:
- Bộ chỉ tiêu aflatoxin đầy đủ — xác nhận lô hàng đáp ứng giới hạn của thị trường mục tiêu
- Dư lượng SO2 — xác minh sự phù hợp với loại sản phẩm công bố
- Độ ẩm — xác nhận quy cách và tính khả thi về hạn sử dụng
- Hoạt độ nước (aw) — nên dưới 0,65 để ổn định vi sinh
- Sàng lọc vi sinh — tổng số vi sinh vật hiếu khí, nấm men/nấm mốc, coliform
- Hội đồng cảm quan — nếu quý khách có năng lực cảm quan nội bộ, hãy đối chiếu với mẫu chuẩn lưu
Hãy yêu cầu mẫu tối thiểu 1 kg lấy từ chính lô sản xuất (không phải mẫu trưng bày được chọn trước). Những nhà xuất khẩu uy tín sẽ cung cấp mẫu từ cùng mẻ sẽ được giao, được nhận diện bằng số lô.
Làm việc với Arovela
Arovela tìm nguồn trực tiếp từ các nhà chế biến có uy tín tại Malatya với khả năng truy xuất đầy đủ từ vườn cây đến container. Nguồn cung mơ sấy của chúng tôi bao gồm:
- Hàng xông lưu huỳnh và tự nhiên (không xông lưu huỳnh) ở mọi cấp kích cỡ thương mại
- Hàng thông thường là tiêu chuẩn; hàng hữu cơ có chứng nhận (EU, NOP, JAS) có thể được thu xếp theo yêu cầu
- Bao bì nhãn riêng và các cấu hình xuất khẩu hàng rời
- Kiểm nghiệm trước khi giao hàng tại phòng thí nghiệm được công nhận ISO 17025 theo yêu cầu
- Bộ chứng từ đầy đủ cho các thị trường EU, Mỹ, GCC và châu Á
Dù quý khách cần một đơn hàng thử 500 kg hay khối lượng hợp đồng năm ở quy mô nguyên container, đội ngũ của chúng tôi mang lại giá cả minh bạch, chất lượng truy xuất được theo lô và trao đổi thông tin nhanh chóng trong suốt quá trình thu mua.
Mời khám phá toàn bộ dòng sản phẩm trái cây sấy của chúng tôi hoặc liên hệ đội ngũ xuất khẩu để yêu cầu mẫu và báo giá theo nhu cầu cụ thể của quý khách.
Câu hỏi thường gặp
Số lượng đặt hàng tối thiểu đối với mơ sấy Malatya là bao nhiêu?
Số lượng đặt hàng tối thiểu thay đổi theo loại sản phẩm và nhà cung cấp. Với mơ sấy xông lưu huỳnh tiêu chuẩn, phần lớn nhà xuất khẩu Malatya yêu cầu tối thiểu 500 kg cho mỗi cấp kích cỡ. Sản phẩm hữu cơ có thể có MOQ thấp hơn, ở mức 300 kg, do giá cao cấp. Đơn hàng nguyên container (18.000-20.000 kg trong container 20ft) có bài toán giá tốt nhất, với chiết khấu khối lượng 8-15% so với đơn hàng theo pallet. Đơn hàng thử 100-300 kg có thể thực hiện với một số nhà cung cấp nhưng thường chịu mức chênh giá 10-20% và giao theo LCL (hàng lẻ không đủ container).
Mơ sấy xông lưu huỳnh và không xông lưu huỳnh khác nhau về giá như thế nào?
Mơ sấy xông lưu huỳnh (màu cam sáng) thường được giao dịch với giá cao hơn 10-20% so với hàng tự nhiên (màu nâu sẫm) cùng cấp kích cỡ. Điều này có vẻ trái trực giác vì hàng tự nhiên không cần xử lý hóa chất, nhưng chênh lệch giá phản ánh bài toán hiệu suất — hàng xông lưu huỳnh giữ nhiều ẩm hơn, do đó cho trọng lượng thành phẩm cao hơn từ cùng một lượng quả tươi. Tuy nhiên, mơ tự nhiên hữu cơ đạt mức giá cao nhất trên thị trường, thường cao hơn 50-80% so với hàng xông lưu huỳnh thông thường, nhờ nhu cầu mạnh từ các kênh thực phẩm dưỡng sinh và nhãn sạch.
Tôi nên yêu cầu nhà cung cấp kiểm nghiệm aflatoxin như thế nào?
Tối thiểu, hãy yêu cầu kết quả riêng cho aflatoxin B1, B2, G1 và G2 cộng với phép tính aflatoxin tổng số, được thử nghiệm bởi phòng thí nghiệm được công nhận ISO 17025 bằng phương pháp HPLC hoặc LC-MS/MS. Phép thử phải được thực hiện trên mẫu lấy theo quy trình lấy mẫu của Quy định của Ủy ban (EC) 401/2006 — nghĩa là lấy mẫu gộp từ nhiều điểm trên toàn lô, không phải một mẫu lấy ngẫu nhiên tại một điểm. Với các chuyến hàng đi EU, nhà cung cấp của quý khách nên kiểm nghiệm đạt mức thấp hơn giới hạn pháp lý (mục tiêu dưới 1,5 ug/kg với B1 và 3 ug/kg tổng số) để có biên an toàn trước sự biến thiên trong lô.
Hạn sử dụng của mơ sấy là bao lâu và nên bảo quản thế nào?
Mơ sấy xông lưu huỳnh có hạn sử dụng 18-24 tháng khi bảo quản ở nhiệt độ dưới 20 độ C và độ ẩm tương đối dưới 65%. Hàng tự nhiên (không xông lưu huỳnh) có hạn sử dụng ngắn hơn, 12-18 tháng trong cùng điều kiện. Để bảo quản kéo dài quá 12 tháng, nên dùng kho lạnh ở 2-8 độ C. Mọi loại mơ sấy cần được bảo quản tránh ánh nắng trực tiếp, mùi mạnh và nguồn ẩm. Bao bì phải còn nguyên vẹn — một khi đã mở, sản phẩm dễ hút ẩm và bị côn trùng xâm nhiễm. Bao bì hút chân không hoặc nạp nitơ kéo dài hạn sử dụng thêm 3-6 tháng so với túi polypropylen tiêu chuẩn.
Làm sao tôi xác minh được chứng nhận hữu cơ của nhà cung cấp là hợp lệ?
Chứng nhận hữu cơ hợp lệ đối với mơ sấy Malatya cần được xác minh ở ba cấp. Thứ nhất, xác nhận nhà cung cấp có chứng nhận hữu cơ còn hiệu lực do một tổ chức chứng nhận được COKB công nhận (đối với EU) hoặc tổ chức chứng nhận được USDA công nhận (đối với NOP) cấp. Chứng nhận phải liệt kê mơ sấy là sản phẩm trong phạm vi và thể hiện hiệu lực của năm hiện tại. Thứ hai, yêu cầu Chứng nhận giao dịch (TC) riêng cho chuyến hàng của quý khách — tài liệu cấp lô này xác nhận rằng lượng hàng quý khách mua đã được chế biến dưới sự kiểm soát hữu cơ. Thứ ba, xác minh tình trạng công nhận của tổ chức chứng nhận qua cơ sở dữ liệu OFIS của EU (đối với hữu cơ EU) hoặc cơ sở dữ liệu về tính toàn vẹn hữu cơ của USDA. Hãy thận trọng với những nhà cung cấp không thể cung cấp TC hoặc có chứng nhận ghi tên một tổ chức chứng nhận mà quý khách không thể tự xác minh độc lập.
Các điều khoản thanh toán thường dùng trong thương mại mơ sấy Malatya là gì?
Các điều khoản thanh toán tiêu chuẩn trong xuất khẩu mơ sấy Thổ Nhĩ Kỳ theo cấu trúc phân bậc dựa trên mức độ trưởng thành của mối quan hệ giữa bên mua và nhà cung cấp. Với bên mua mới, nhà cung cấp thường yêu cầu trả trước 30-50% (T/T), phần còn lại thanh toán khi có bản sao vận đơn hoặc khi hàng đến. Các mối quan hệ đã ổn định (thường sau 3-5 chuyến hàng thành công) có thể được hưởng thời hạn thanh toán 30-60 ngày hoặc thư tín dụng (L/C) trả ngay. Điều khoản ghi sổ hoàn toàn (60-90 ngày) được dành cho những bên mua lâu năm, khối lượng lớn, có hồ sơ tín dụng vững. Thư tín dụng vẫn là công cụ được ưa chuộng cho giao dịch lần đầu vì bảo vệ cả hai bên — bên mua được bảo đảm chứng từ phù hợp trước khi tiền được giải ngân, còn bên bán có bảo lãnh thanh toán từ ngân hàng.
