Những điểm chính
- Giới hạn aflatoxin đối với trái cây sấy chênh nhau đến bốn lần giữa các thị trường nhập khẩu lớn — EU áp dụng 2 µg/kg cho aflatoxin B1 và 4 µg/kg tổng số (B1+B2+G1+G2) đối với trái cây sấy ăn liền — sung sấy có mục riêng ở mức 6 và 10 µg/kg — trong khi mức hành động của FDA Hoa Kỳ là 20 ppb tổng số và Trung Quốc cho phép đến 20 µg/kg ở một số nhóm sản phẩm.
- Ochratoxin A (OTA) là độc tố nấm mốc then chốt thứ hai và được quy định riêng tại EU ở mức 8 µg/kg đối với nho khô các loại (currant, raisin, sultana) và sung sấy, và 2 µg/kg đối với mọi loại trái cây sấy khác — một giới hạn mà nhiều nhà xuất khẩu bỏ sót cho đến khi lô hàng của họ bị từ chối tại biên giới qua RASFF.
- Phương pháp lấy mẫu quan trọng không kém chính giới hạn — EU bắt buộc lấy từ 10 đến 100 mẫu đơn tùy theo cỡ lô theo Quy định của Ủy ban (EC) số 401/2006, và việc lấy mẫu không đúng quy định có thể vô hiệu hóa một kết quả thử nghiệm vốn sạch.
- Phương pháp sấy là biến số có thể kiểm soát lớn nhất trong phòng ngừa độc tố nấm mốc — trái cây phơi nắng mang rủi ro nhiễm cao nhất, trong khi các phương pháp trong môi trường được kiểm soát như sấy địa nhiệt làm giảm sự sinh sôi của Aspergillus nhờ duy trì nhiệt độ và độ ẩm ổn định dưới ngưỡng phát triển của nấm.
- Một chương trình thử nghiệm đạt chuẩn kết hợp sàng lọc trước khi giao hàng với phân tích khẳng định được công nhận — ELISA cho các quyết định nhanh ở cấp lô, HPLC-FLD hoặc LC-MS/MS cho hồ sơ nộp cơ quan quản lý, và làm sạch bằng cột ái lực miễn dịch để đạt độ chính xác ở mức ppb thấp.
Giới thiệu
Giới hạn aflatoxin đối với trái cây sấy là lý do thường gặp nhất khiến các lô hàng từ Thổ Nhĩ Kỳ, Iran và các vùng xuất xứ lớn khác bị giữ lại, từ chối hoặc tiêu hủy tại các điểm kiểm tra biên giới của EU và Nhật Bản. Với người mua B2B trong sản xuất thực phẩm, đồ ăn vặt nhãn riêng và phân phối nguyên liệu, việc hiểu không chỉ các giá trị giới hạn mà cả kiến trúc pháp lý đứng sau chúng — quy trình lấy mẫu, phương pháp phân tích, phạm vi sản phẩm theo từng thị trường, và sự phân biệt giữa nhóm ăn liền và nhóm chế biến tiếp — là ranh giới giữa một lần thông quan suôn sẻ và một khoản thiệt hại sáu chữ số.
Bài hướng dẫn này là tài liệu tham chiếu toàn diện, theo từng thị trường, dành cho trưởng bộ phận mua hàng, quản lý bảo đảm chất lượng và nhóm pháp chế mua trái cây sấy ở sản lượng thương mại. Bài bao quát giới hạn aflatoxin và ochratoxin A ở chín khu vực pháp lý, các kế hoạch lấy mẫu quyết định cách đánh giá sự tuân thủ, các phương pháp phân tích tạo ra kết quả có thể báo cáo, và các chiến lược phòng ngừa giúp giảm rủi ro tại nguồn. Mỗi giá trị được dẫn đều truy được về một quy định đã ban hành hoặc tiêu chuẩn Codex, với các sửa đổi mới nhất tính đến đầu năm 2026.
Để có cái nhìn rộng hơn về việc mua trái cây sấy Thổ Nhĩ Kỳ — phẩm cấp chất lượng, bài toán MOQ và logistics xuất khẩu — xin xem hướng dẫn tìm nguồn trái cây sấy bán buôn. Để được hướng dẫn cách đọc và xác thực Phiếu phân tích cấp cho các lô hàng đạt chuẩn, xin xem hướng dẫn diễn giải CoA của chúng tôi.
Vì sao độc tố nấm mốc là rủi ro tuân thủ số một đối với trái cây sấy
Trái cây sấy ở vào một vị trí đặc biệt dễ tổn thương trong bức tranh rủi ro độc tố nấm mốc. Nguyên liệu thô giàu đường, được thu hoạch trong những tháng ấm và trải qua các điều kiện sấy mà — nếu kiểm soát kém — sẽ tạo ra khoảng hoạt độ nước (a_w 0,80–0,95) và nhiệt độ lý tưởng cho nấm xâm chiếm. Khác với ngũ cốc hay các loại hạt, nhiều sản phẩm trái cây sấy được tiêu thụ mà không qua xử lý nhiệt thêm, nghĩa là không có bước tiêu diệt nào ở khâu sau. Phản ứng pháp lý trước hồ sơ rủi ro này là các mức tối đa nghiêm ngặt, việc lấy mẫu tại biên giới quyết liệt và một hệ thống thông báo RASFF công bố công khai từng trường hợp không đạt.
Sinh học của aflatoxin — Aspergillus flavus và A. parasiticus
Aflatoxin là các chất chuyển hóa thứ cấp được sinh ra chủ yếu bởi hai loài nấm mốc: Aspergillus flavus (chủ yếu là aflatoxin B1 và B2) và Aspergillus parasiticus (aflatoxin B1, B2, G1 và G2). Aflatoxin B1 được Cơ quan Nghiên cứu Ung thư Quốc tế (IARC) xếp vào chất gây ung thư Nhóm 1 — mức phân loại cao nhất, dành cho các tác nhân có đủ bằng chứng về khả năng gây ung thư ở người.
Các điều kiện phát triển tuy đặc thù nhưng lại phổ biến ở các vùng sản xuất trái cây sấy:
- Nhiệt độ: Phát triển tối ưu ở 28–33 °C; việc sinh độc tố có thể xảy ra trong khoảng từ 12 °C đến 40 °C.
- Hoạt độ nước: Bào tử nấm bắt đầu nảy mầm trên a_w 0,82; việc sinh độc tố đạt đỉnh trong khoảng a_w 0,95 đến 0,99.
- Cơ chất: Cơ chất giàu đường, độ ẩm cao — đúng những điều kiện có ở sung, mơ và nho mới thu hoạch trước khi quá trình sấy hoàn tất.
- Thời gian: Trong điều kiện tối ưu, mức nhiễm aflatoxin phát hiện được có thể hình thành trong vòng 48–72 giờ.
Cửa sổ kiểm soát tới hạn là quãng thời gian giữa thu hoạch và thời điểm hoạt độ nước giảm xuống dưới 0,70 — ngưỡng mà dưới đó Aspergillus không thể sinh aflatoxin. Mỗi giờ chậm trễ, mỗi lần gián đoạn sấy và mỗi giai đoạn bị ẩm trở lại (sương, mưa trong khi phơi nắng ngoài trời) đều kéo dài cửa sổ rủi ro.
Ochratoxin A — độc tố nấm mốc then chốt thứ hai
Ochratoxin A (OTA) do Aspergillus carbonarius và một số loài Penicillium, đặc biệt là P. verrucosum, sinh ra. Chất này gây độc cho thận, gây độc miễn dịch và được IARC xếp vào Nhóm 2B (có thể gây ung thư cho người). Trong bối cảnh trái cây sấy, nhiễm OTA gắn chặt nhất với nho khô các loại — raisin, sultana và currant — vì nho dùng làm nguyên liệu thô rất dễ bị A. carbonarius xâm nhiễm trong giai đoạn trước thu hoạch và giai đoạn sấy.
Quy định về OTA kém hài hòa trên toàn cầu hơn so với quy định về aflatoxin. EU đặt mức tối đa tường minh cho nho khô các loại; phần lớn các khu vực pháp lý khác hoặc không có giới hạn OTA riêng cho trái cây sấy, hoặc chỉ áp dụng theo các điều khoản chung về chất nhiễm bẩn. Sự bất đối xứng pháp lý này tạo ra một cái bẫy tuân thủ cho các nhà xuất khẩu giao cùng một lô đến nhiều thị trường — lô hàng có thể đạt yêu cầu của Hoa Kỳ và Trung Quốc nhưng không đạt giới hạn OTA của EU.
Hậu quả thực tế — bị từ chối qua RASFF và lệnh cấm nhập khẩu
Hệ thống Cảnh báo Nhanh về Thực phẩm và Thức ăn chăn nuôi của EU (RASFF) là bộ dữ liệu công khai minh bạch nhất về các trường hợp không đạt tại biên giới liên quan đến độc tố nấm mốc. Trái cây sấy từ Thổ Nhĩ Kỳ, Iran và Ấn Độ thường xuyên nằm trong số các tổ hợp sản phẩm–xuất xứ bị thông báo nhiều nhất về vi phạm aflatoxin và OTA. Chỉ một lần bị từ chối tại biên giới qua RASFF sẽ kéo theo:
- Giữ lô hàng hoặc tiêu hủy ngay lập tức, chi phí do nhà nhập khẩu chịu.
- Tăng tần suất kiểm tra đối với các lô hàng tiếp theo từ cùng nước xuất xứ — thường leo thang từ 5% ngẫu nhiên lên 20–50% kiểm tra có mục tiêu.
- Thông báo công khai mà mọi cơ sở kinh doanh thực phẩm tại EU đều thấy, làm tổn hại uy tín thương mại của nhà xuất khẩu.
- Khả năng bị cấm nhập khẩu nếu vi phạm mang tính hệ thống — EU có thẩm quyền áp đặt điều kiện đặc biệt hoặc đình chỉ nhập khẩu từ những vùng xuất xứ và nhóm sản phẩm cụ thể.
Từ năm 2020 đến năm 2025, sung sấy từ Thổ Nhĩ Kỳ thuộc diện kiểm soát chính thức tăng cường theo Quy định Thực thi của Ủy ban (EU) 2019/1793 (và các sửa đổi sau đó), đòi hỏi thử aflatoxin đối với một tỷ lệ đáng kể các lô hàng tại điểm nhập cảnh đầu tiên. Hiểu các cơ chế thực thi này là điều thiết yếu với bất kỳ nhà xuất khẩu nào muốn xây dựng vị thế bền vững trên thị trường EU. Hướng dẫn pháp lý về thâm nhập thị trường EU của chúng tôi trình bày khung tuân thủ rộng hơn.
Giới hạn aflatoxin theo thị trường
Bảng dưới đây tóm tắt mức aflatoxin tối đa cho phép đối với trái cây sấy ở các thị trường nhập khẩu lớn. Mọi giá trị tính bằng µg/kg (tương đương ppb). Ở những thị trường có phân biệt giữa sản phẩm ăn liền và sản phẩm dành cho chế biến tiếp (phân loại, rửa), cả hai giá trị đều được nêu.
| Thị trường | Giới hạn aflatoxin B1 (µg/kg) | Tổng aflatoxin B1+B2+G1+G2 (µg/kg) | Phạm vi sản phẩm | Căn cứ quy định |
|---|---|---|---|---|
| EU | 5 (chế biến tiếp) / 2 (ăn liền); 6 đối với sung sấy | 10 (chế biến tiếp) / 4 (ăn liền); 10 đối với sung sấy | Trái cây sấy; sung sấy có mục riêng | Quy định (EU) 2023/915, Phụ lục I (thay thế EC 1881/2006) |
| Hoa Kỳ | Không có giới hạn B1 riêng | 20 (mức hành động) | Mọi thực phẩm, gồm cả trái cây sấy | FDA CPG Sec. 555.400 |
| Nhật Bản | Không có giới hạn B1 riêng | 10 (tổng số, cả bốn aflatoxin) | Mọi thực phẩm, gồm cả trái cây sấy | Luật Vệ sinh Thực phẩm Nhật Bản, Thông báo số 370 |
| Trung Quốc | 5 (đối với một số nhóm) | 20 (đối với trái cây sấy theo GB 2761-2017) | Trái cây sấy, các loại hạt và sản phẩm chế biến | GB 2761-2017, Bảng 1 |
| GCC / GSO | 5 | 10 | Trái cây sấy và các loại hạt | GSO 1016/2015 (hài hòa với Codex/EU) |
| Hàn Quốc | 5 | 10 | Trái cây sấy, các loại hạt và ngũ cốc | Bộ luật Thực phẩm Hàn Quốc (MFDS) |
| Ấn Độ | Không có giới hạn B1 riêng | 15 (đối với mọi thực phẩm) | Mọi nhóm thực phẩm, gồm cả trái cây sấy | Quy định FSSAI (An toàn và Tiêu chuẩn Thực phẩm — Chất nhiễm bẩn, Độc tố và Dư lượng) |
| Codex Alimentarius | — | 10 (đối với sung sấy ăn liền, CXS 193) | Sung sấy (tiêu chuẩn riêng); hướng dẫn chung cho trái cây sấy khác | CXS 193-1995, đã cập nhật |
| Thổ Nhĩ Kỳ (nội địa) | 2 (ăn liền) | 4 (ăn liền) | Mọi loại trái cây sấy | Bộ luật Thực phẩm Thổ Nhĩ Kỳ — hài hòa với EU 2023/915 |
Những nhận xét chính dành cho nhà xuất khẩu:
EU áp đặt các giới hạn nghiêm ngặt nhất toàn cầu, kèm thêm sự phân biệt giữa các lô dành cho tiêu dùng trực tiếp của con người (ăn liền) và các lô sẽ trải qua phân loại hoặc chế biến tiếp. Nhóm ăn liền mang các giá trị chặt hơn. Một lô có kết quả 6 µg/kg aflatoxin tổng số sẽ đạt ở mọi thị trường trong bảng có giới hạn tổng số từ 10 µg/kg trở lên, và đạt tại EU chừng nào lô đó được dành cho chế biến tiếp — nơi giới hạn tổng số là 10 µg/kg — nhưng không đạt nếu cùng lô đó được đưa ra thị trường EU hoặc Thổ Nhĩ Kỳ ở dạng ăn liền, nơi giới hạn tổng số giảm xuống còn 4 µg/kg. Sung sấy là ngoại lệ: chúng có mục riêng ở mức 6 µg/kg B1 và 10 µg/kg tổng số, không tách ăn liền/chế biến. Sự phân biệt về phân loại này là nguồn gốc thường gặp của các tranh chấp tại biên giới.
Mức hành động 20 ppb tổng số của FDA Hoa Kỳ là ngưỡng dễ dãi nhất trong các thị trường lớn, nhưng đó là mức hành động chứ không phải mức tối đa — nghĩa là việc thực thi của FDA mang tính tùy nghi và có thể được kích hoạt ở mức thấp hơn tùy theo nhóm sản phẩm và bối cảnh sức khỏe cộng đồng.
Với người mua tìm nguồn từ Thổ Nhĩ Kỳ để phân phối đa thị trường, Arovela khuyến nghị đặt quy cách nội bộ thấp hơn giới hạn áp dụng nghiêm ngặt nhất — thường là mức ăn liền của EU (B1 ≤ 2, tổng số ≤ 4; B1 ≤ 6 và tổng số ≤ 10 đối với sung sấy) — để giữ sự linh hoạt của lô hàng trên mọi điểm đến. Hướng dẫn về phẩm cấp chất lượng của sung, mơ và nho khô của chúng tôi giải thích việc lựa chọn bậc chất lượng ảnh hưởng trực tiếp thế nào đến rủi ro độc tố nấm mốc.
Giới hạn ochratoxin A
Quy định về ochratoxin A kém thống nhất hơn quy định về aflatoxin. EU quy định chi tiết nhất, với các giới hạn theo từng sản phẩm đối với nho khô các loại. Một số thị trường lớn không có giới hạn OTA chính thức cho trái cây sấy, mà dựa vào các điều khoản chung về chất nhiễm bẩn hoặc việc thực thi dựa trên rủi ro.
| Thị trường | Giới hạn OTA (µg/kg) | Phạm vi sản phẩm | Căn cứ quy định |
|---|---|---|---|
| EU | 8,0 | Nho khô các loại (currant, raisin, sultana) và sung sấy | Quy định (EU) 2023/915, Phụ lục I |
| EU | 2,0 | Mọi loại trái cây sấy khác | Quy định (EU) 2023/915, Phụ lục I |
| Hoa Kỳ | Không có giới hạn liên bang | — | FDA chưa thiết lập mức hành động cho OTA ở trái cây sấy |
| Nhật Bản | Không có giới hạn riêng cho trái cây sấy | — | Được giám sát; không có mức tối đa chính thức |
| Trung Quốc | 5,0 (đối với nho và sản phẩm rượu vang) | Sản phẩm từ nho (gồm một số loại nho khô) | GB 2761-2017 |
| GCC / GSO | 2,0 | Nho khô các loại | Tiêu chuẩn GSO, hài hòa với Codex |
| Hàn Quốc | 2,0 | Nho khô các loại | Bộ luật Thực phẩm Hàn Quốc (MFDS) |
| Codex Alimentarius | 2,0 (đề xuất; đang được xem xét cho nho khô các loại) | Nho khô các loại | Các phiên thảo luận của CCCF, chưa được thông qua thành tiêu chuẩn chính thức |
| Thổ Nhĩ Kỳ (nội địa) | 8,0 | Nho khô các loại và sung sấy | Bộ luật Thực phẩm Thổ Nhĩ Kỳ — hài hòa với EU |
Lưu ý then chốt cho nhà xuất khẩu đa thị trường: Việc Hoa Kỳ và Nhật Bản không có giới hạn OTA chính thức không có nghĩa là OTA bị bỏ qua. Cả hai thị trường đều theo dõi mức OTA trong các chương trình giám sát, và những giá trị cao bất thường có thể kích hoạt việc thực thi dựa trên rủi ro. Tuy nhiên, với các quyết định chấp nhận lô trong thực tế, giới hạn 8,0 µg/kg của EU đối với nho khô các loại và sung sấy — và 2,0 µg/kg đối với mọi loại trái cây sấy khác — là ràng buộc mang tính quyết định. Các nhà xuất khẩu giao sultana, raisin hoặc currant sang châu Âu phải thử OTA cùng với aflatoxin — một điểm thường bị bỏ sót bởi những nhà cung cấp quen với chương trình thử nghiệm một chất phân tích.
Kế hoạch lấy mẫu — cái bẫy tuân thủ ẩn
Một lô trái cây sấy có thể hoàn toàn sạch xét theo nồng độ trung bình mà vẫn không đạt tại biên giới nếu kế hoạch lấy mẫu chính thức rút các mẫu đơn từ một điểm nóng nhiễm bẩn cục bộ. Sự nhiễm độc tố nấm mốc ở trái cây sấy nổi tiếng là không đồng nhất — chỉ một quả sung nhiễm trong lô 20 tấn có thể đẩy nồng độ đo được ở một mẫu con lên trên giới hạn trong khi các mẫu con kế bên cho kết quả sạch.
Tính không đồng nhất này là lý do kế hoạch lấy mẫu của EU, được pháp điển hóa trong Quy định của Ủy ban (EC) số 401/2006 (đã sửa đổi), quy định rất chi tiết về số mẫu đơn, khối lượng mẫu gộp và cách chuẩn bị mẫu con. Kế hoạch lấy mẫu không phải là hướng dẫn tùy chọn — nó có giá trị ràng buộc pháp lý đối với các phòng thí nghiệm kiểm soát chính thức, và các kết quả phân tích thu được bằng quy trình lấy mẫu không đúng quy định có thể bị phản bác.
| Cỡ lô | Số mẫu đơn | Khối lượng mẫu gộp (kg) | Mẫu con | Căn cứ phương pháp |
|---|---|---|---|---|
| ≤ 0,5 tấn | 5 | ≤ 1 | 1 (không chia nhỏ) | EC 401/2006, Phụ lục I, Phần D |
| > 0,5 đến ≤ 1 tấn | 10 | ≈ 1 | 1 (không chia nhỏ) | EC 401/2006, Phụ lục I, Phần D |
| > 1 đến ≤ 5 tấn | 20 | ≈ 2 | 2 mẫu con | EC 401/2006, Phụ lục I, Phần D |
| > 5 đến ≤ 15 tấn | 30 | ≈ 3 | 3 mẫu con | EC 401/2006, Phụ lục I, Phần D |
| > 15 đến ≤ 30 tấn | 40 | ≈ 4 | 3 mẫu con | EC 401/2006, Phụ lục I, Phần D |
| > 30 tấn | 60 | ≈ 6 | 3 mẫu con | EC 401/2006, Phụ lục I, Phần D |
Lấy mẫu của FDA Hoa Kỳ: FDA không quy định một lưới mẫu đơn cố định ở cùng mức độ chi tiết. Các thanh tra viên FDA thu mẫu hỗn hợp từ nhiều điểm trong lô theo các quy trình được ghi thành văn bản, nhưng số mẫu đơn và khối lượng mẫu gộp chính xác có thể thay đổi theo thanh tra viên và cách trình bày lô hàng. Điều này tạo ra độ biến thiên lớn hơn trong kết quả lấy mẫu so với EU.
Nhật Bản: Quy trình lấy mẫu của Bộ Y tế, Lao động và Phúc lợi (MHLW) tuân theo các nguyên tắc hài hòa với Codex, có điều chỉnh cho hệ thống kiểm tra của Nhật Bản tại các trạm kiểm dịch được chỉ định.
Hệ quả thực tiễn: Các nhà xuất khẩu nên tự tiến hành lấy mẫu trước khi giao hàng, tối thiểu theo quy trình của EU, bất kể thị trường đích là đâu. Nếu lô hàng đạt theo chế độ lấy mẫu nghiêm ngặt nhất, nó sẽ đạt ở mọi nơi. Làm tắt trong khâu lấy mẫu — thử một mẫu lấy ngẫu nhiên duy nhất từ lô 20 tấn — tạo ra cảm giác an toàn giả mà việc kiểm tra tại biên giới sẽ phơi bày. Để có cách tiếp cận toàn diện trong đánh giá chất lượng trái cây sấy trước khi giao hàng, xin xem danh mục kiểm tra đánh giá mẫu của chúng tôi.
So sánh các phương pháp thử
Năm cách tiếp cận phân tích chi phối việc thử độc tố nấm mốc trong thương mại và quản lý. Mỗi cách đem lại một sự cân bằng khác nhau giữa độ nhạy, năng suất, chi phí và mức độ được cơ quan quản lý chấp nhận. Lựa chọn phụ thuộc vào việc quý khách cần kết quả sàng lọc nhanh (chấp nhận/từ chối lô tại kho) hay kết quả định lượng dứt khoát (phiếu phân tích cho hồ sơ hải quan).
| Phương pháp | Nguyên lý | LOD điển hình (µg/kg) | Năng suất | Chi phí ước tính mỗi mẫu (USD) | Tiêu chuẩn công nhận |
|---|---|---|---|---|---|
| HPLC-FLD | Làm sạch bằng ái lực miễn dịch + sắc ký lỏng hiệu năng cao với đầu dò huỳnh quang | 0,1–0,5 | Trung bình (15–30 mẫu/ngày) | $80–150 | ISO 17025, EN 14123 (aflatoxin), EN 14132 (OTA) |
| LC-MS/MS | Sắc ký lỏng–khối phổ hai lần | 0,01–0,1 | Trung bình-cao (20–40 mẫu/ngày) | $100–200 | ISO 17025, CEN/TR 16059 |
| ELISA | Xét nghiệm hấp thụ miễn dịch liên kết enzyme (dạng cạnh tranh hoặc sandwich) | 1–4 | Cao (50–100+ mẫu/ngày) | $15–40 | Bộ kit được AOAC thẩm định; phương pháp sàng lọc |
| Miễn dịch dòng chảy ngang | Que thử dòng chảy ngang dùng vàng keo hoặc huỳnh quang | 2–10 | Rất cao (dùng được tại hiện trường, vài phút mỗi phép thử) | $5–15 | Do nhà sản xuất thẩm định; chỉ để sàng lọc |
| Cột ái lực miễn dịch + huỳnh quang kế | Làm sạch bằng IAC + huỳnh quang kế cầm tay (sàng lọc định lượng) | 0,5–2 | Trung bình (20–40 mẫu/ngày) | $25–50 | Phương pháp được AOAC thẩm định |
Thứ bậc chấp nhận của cơ quan quản lý:
Cho mục đích kiểm soát chính thức của EU, HPLC-FLD và LC-MS/MS là các phương pháp tham chiếu. ELISA được chấp nhận như công cụ sàng lọc, nhưng kết quả ELISA dương tính phải được khẳng định bằng phương pháp tham chiếu trước khi cơ quan quản lý có hành động. Que thử dòng chảy ngang hữu ích cho các quyết định nhanh tại hiện trường và ở cấp kho nhưng không có giá trị pháp lý.
Với nhà xuất khẩu, chiến lược được khuyến nghị là chương trình hai tầng:
- Tầng 1 — ELISA hoặc ái lực miễn dịch + huỳnh quang kế để sàng lọc lô tại cơ sở đóng gói. Thử mọi lô trước khi gom hàng. Loại bỏ hoặc tách riêng bất kỳ lô nào vượt 50% giới hạn của thị trường mục tiêu.
- Tầng 2 — HPLC-FLD hoặc LC-MS/MS tại phòng thí nghiệm được công nhận ISO 17025 cho mọi lô xuất khẩu. Phiếu phân tích thu được sẽ đi kèm bộ chứng từ giao hàng. Bài hướng dẫn của chúng tôi về kiểm nghiệm chất lượng nguyên liệu thực vật giải thích cách diễn giải các kết quả này và xác thực năng lực của phòng thí nghiệm.
Phòng ngừa: phương pháp sấy ảnh hưởng thế nào đến rủi ro độc tố nấm mốc
Chiến lược giảm thiểu độc tố nấm mốc hiệu quả nhất là phòng ngừa ngay ở khâu sấy. Một khi aflatoxin đã hình thành, chúng bền về mặt hóa học — chịu nhiệt, chịu acid và không bị loại bỏ bằng rửa hay phân loại (dù phân loại có thể loại các đơn vị nhiễm thấy rõ bằng mắt và giảm mức nhiễm trung bình của lô). Phương pháp sấy mà nhà sản xuất hoặc nhà chế biến lựa chọn là biến số có thể kiểm soát lớn nhất trong phương trình rủi ro độc tố nấm mốc.
| Phương pháp sấy | Khoảng nhiệt độ (°C) | Thời gian sấy điển hình | Mức rủi ro độc tố nấm mốc | Cơ chế kiểm soát |
|---|---|---|---|---|
| Phơi nắng ngoài trời | Môi trường (25–45, không kiểm soát) | 5–15 ngày (tùy thời tiết) | Cao | Tối thiểu — phơi nhiễm với mưa, sương, tiếp xúc đất, côn trùng trung gian, phân chim; không kiểm soát độ ẩm |
| Phơi nắng trên giàn cao | Môi trường (25–45, không kiểm soát) | 4–12 ngày | Trung bình-cao | Giảm tiếp xúc với đất; vẫn không kiểm soát khí hậu; phụ thuộc vào thời tiết liên tục thuận lợi |
| Hầm sấy khí nóng thông thường | 60–80 °C (có kiểm soát) | 12–48 giờ | Trung bình | Nhiệt độ và luồng khí được kiểm soát; giảm ẩm nhanh; nhưng nhiệt độ cao có thể làm suy giảm chất lượng |
| Sấy địa nhiệt | 40–65 °C (có kiểm soát) | 18–72 giờ | Thấp-trung bình | Nhiệt độ, độ ẩm và luồng khí được kiểm soát; điều kiện ổn định, không phụ thuộc thời tiết; nhiệt dịu nhẹ giữ được chất lượng |
| Sấy thăng hoa (đông khô) | -40 đến -20 °C (thăng hoa) | 24–48 giờ | Rất thấp | Nước được tách bằng thăng hoa; không có môi trường pha lỏng cho nấm phát triển; chi phí cao nhất |
Lợi thế của sấy địa nhiệt:
Các cơ sở sấy địa nhiệt của Arovela hoạt động tại vùng địa nhiệt Sindirgi thuộc tỉnh Balikesir, Thổ Nhĩ Kỳ. Quy trình duy trì trái cây ở 40–65 °C trong môi trường kiểm soát độ ẩm, đưa hoạt độ nước xuống dưới ngưỡng phát triển của Aspergillus là a_w 0,70 trong vòng 18–36 giờ đối với phần lớn các loại trái cây. So với phơi nắng ngoài trời — có thể mất 5–15 ngày và để trái cây phơi nhiễm với mưa, các chu kỳ sương và sự lây nhiễm nấm qua côn trùng — sấy địa nhiệt thu hẹp cửa sổ rủi ro độc tố nấm mốc 70–90%.
Hồ sơ nhiệt độ cũng quan trọng đối với chất lượng sản phẩm. Sấy thông thường mạnh tay ở 70–80 °C làm suy giảm vitamin C 40–60% và có thể gây hóa nâu Maillard che lấp các khuyết tật về hạng màu. Sấy địa nhiệt ở 45–55 °C giữ được cả chất lượng dinh dưỡng lẫn chất lượng cảm quan thị giác của sản phẩm trong khi vẫn bảo đảm an toàn thực phẩm. Xin xem phép so sánh chi tiết trong nghiên cứu về thông số sấy địa nhiệt và khả năng giữ dưỡng chất và phân tích về bảo toàn vitamin C của chúng tôi.
Với những người mua đang đánh giá các phương pháp sấy thay thế, bài so sánh sấy thăng hoa và sấy địa nhiệt của chúng tôi đưa ra phân tích chi phí-lợi ích đối chiếu.
Phân tích các trường hợp bị từ chối qua RASFF — dữ liệu cho thấy gì
Cổng RASFF của EU là bộ dữ liệu công khai chi tiết nhất hiện có về các trường hợp nhập khẩu không đạt liên quan đến độc tố nấm mốc. Phân tích xu hướng thông báo RASFF trong năm năm qua cho thấy những quy luật mà mọi nhà xuất khẩu và nhập khẩu trái cây sấy nên nắm.
| Giai đoạn | Tổng số thông báo về độc tố nấm mốc ở trái cây sấy (ước tính) | Xuất xứ bị từ chối nhiều nhất | Độc tố nấm mốc phổ biến nhất | Sản phẩm phổ biến nhất | Mức B1 trung bình ở các lô bị từ chối (µg/kg, ước tính) |
|---|---|---|---|---|---|
| 2020 | 180–210 | Thổ Nhĩ Kỳ | Aflatoxin B1 | Sung sấy | 12–18 |
| 2021 | 200–230 | Thổ Nhĩ Kỳ | Aflatoxin B1 | Sung sấy | 10–16 |
| 2022 | 160–190 | Thổ Nhĩ Kỳ | Aflatoxin B1 | Sung sấy | 8–14 |
| 2023 | 150–180 | Thổ Nhĩ Kỳ / Iran | Aflatoxin B1 | Sung sấy / Mơ sấy | 9–15 |
| 2024 | 130–160 | Thổ Nhĩ Kỳ / Iran | Aflatoxin B1 | Sung sấy | 7–13 |
| 2025 (nửa đầu năm) | 60–80 (quy năm: 120–160) | Thổ Nhĩ Kỳ / Uzbekistan | Aflatoxin B1 | Sung sấy / Nho khô | 7–12 |
Phân tích xu hướng:
Một số quy luật hiện ra từ dữ liệu RASFF:
-
Tổng số thông báo đối với sung sấy Thổ Nhĩ Kỳ giảm dần. Điều này phản ánh việc kiểm soát trước và sau thu hoạch được cải thiện, công nghệ phân loại tốt hơn (phân loại quang học và UV), và sự chuyển dịch từng bước từ phơi nắng ngoài trời sang các phương pháp sấy trong môi trường được kiểm soát, trong đó có chế biến bằng địa nhiệt. Xu hướng đi theo chiều tích cực nhưng số lượng tuyệt đối các trường hợp bị từ chối vẫn đáng kể.
-
Iran và các vùng xuất xứ Trung Á (Uzbekistan, Afghanistan) đang tăng về tỷ trọng trong các thông báo, đặc biệt đối với nho khô và mơ sấy. Điều này phản ánh sản lượng xuất khẩu từ các vùng này vào thị trường EU tăng lên mà không có cải thiện tương ứng về kiểm soát độc tố nấm mốc ở cấp sản xuất.
-
Aflatoxin B1 chiếm ưu thế. Trong khoảng 85–90% các thông báo RASFF về trái cây sấy, aflatoxin B1 là chất phân tích gây ra vi phạm. OTA chiếm phần lớn phần còn lại, gần như chỉ ở nho khô các loại (raisin, sultana, currant).
-
Sung sấy là sản phẩm bị thông báo nhiều nhất — hệ quả của hàm lượng đường cao của quả sung, đài hở (lỗ ostiole, tạo lối vào trực tiếp cho bào tử Aspergillus) và sự phổ biến của các phương pháp phơi nắng truyền thống trong sản xuất nông hộ nhỏ.
-
Mức nhiễm trung bình ở các lô bị từ chối đang giảm. Đây một phần là hiệu ứng chọn lọc — việc thử nghiệm trước khi giao hàng tốt hơn của các nhà xuất khẩu đã bắt được những lô tệ nhất trước khi chúng đến biên giới — nhưng cũng phản ánh những cải thiện thực sự về thực hành sấy và bảo quản tại nguồn.
Để có bức tranh rộng hơn về việc các sáng kiến bền vững và giảm carbon Phạm vi 3 giao thoa thế nào với những cải thiện về chất lượng và an toàn ở trái cây sấy Thổ Nhĩ Kỳ, xin xem phân tích về trái cây sấy trung hòa carbon và lợi thế địa nhiệt của chúng tôi.
Lộ trình tuân thủ cho nhà xuất khẩu
Xây dựng một chương trình tuân thủ về độc tố nấm mốc đứng vững trước sự soi xét của kiểm soát chính thức không phải là một hành động đơn lẻ — đó là một chuỗi kiểm soát từ trước thu hoạch đến thông quan. Lộ trình dưới đây phản ánh cách tiếp cận mà Arovela áp dụng và khuyến nghị cho các đối tác B2B của mình.
Kiểm soát trước thu hoạch
- Chọn giống: Một số giống sung và mơ kháng sự xâm chiếm của Aspergillus tốt hơn nhờ vỏ dày hơn, lỗ ostiole khép kín hoặc hàm lượng phenolic cao hơn. Chọn giống là một khoản đầu tư dài hạn.
- Quản lý tưới: Tưới thiếu hụt có chủ đích trong giai đoạn chín cuối cùng làm giảm hoạt độ nước của trái lúc thu hoạch, rút ngắn cửa sổ sấy tới hạn.
- Thời điểm thu hoạch: Thu hoạch sáng sớm, trước khi sương bay hơi, dẫn đến độ ẩm ban đầu cao hơn và thời gian sấy dài hơn. Hãy thu hoạch vào buổi chiều, khi độ ẩm môi trường thấp nhất.
- Quản lý dịch hại: Tổn thương do côn trùng (đặc biệt là ngài trái cây khô, Cadra cautella) tạo lối vào cho bào tử nấm. Quản lý Dịch hại Tổng hợp (IPM) ở cấp vườn cây làm giảm sự nhiễm bẩn qua vật trung gian.
Sấy và bảo quản sau thu hoạch
- Sấy nhanh đến a_w < 0,70: Biện pháp kiểm soát quan trọng nhất. Hãy dùng sấy trong môi trường được kiểm soát (địa nhiệt, hầm sấy hoặc máy sấy) thay cho phơi nắng không kiểm soát ở bất cứ đâu có thể. Nhắm đến hoạt độ nước dưới 0,65 để ổn định khi bảo quản dài hạn.
- Giám sát nhiệt độ và độ ẩm: Ghi dữ liệu liên tục trong quá trình sấy tạo ra hồ sơ kiểm soát mối nguy bằng văn bản phục vụ thẩm tra HACCP và là điều các đánh giá viên EU trông đợi.
- Phân loại: Phân loại quang học (cận hồng ngoại, huỳnh quang UV) có thể phát hiện và loại bỏ các đơn vị nhiễm aflatoxin — sung sấy bị nhiễm phát huỳnh quang vàng lục sáng dưới ánh sáng UV 365 nm ("phép thử BGYF").
- Điều kiện bảo quản: Duy trì nhiệt độ kho dưới 20 °C và độ ẩm tương đối dưới 65%. Dùng bao bì kín khí hoặc khí quyển điều chỉnh (sục CO2 hoặc N2) cho bảo quản dài hạn để ức chế hoạt động của nấm.
Với các nhà xuất khẩu đang theo đuổi chứng nhận hữu cơ, xin lưu ý rằng giới hạn độc tố nấm mốc là như nhau đối với sản phẩm hữu cơ và thông thường — không có miễn trừ nào cho hàng hữu cơ. Trên thực tế, sản xuất hữu cơ có thể mang rủi ro độc tố nấm mốc cao hơn nếu loại bỏ thuốc diệt nấm tổng hợp mà không có các giải pháp sinh học hoặc vật lý thay thế thỏa đáng.
Tách lô và chiến lược thử nghiệm
- Tách lô theo xuất xứ, ngày thu hoạch và phương pháp sấy. Không bao giờ trộn một lô đã thử và đạt với một lô chưa thử — hỗn hợp thu được bị coi là chưa thử.
- Sàng lọc trước khi giao hàng: Thử mọi lô bằng ELISA hoặc sàng lọc bằng ái lực miễn dịch-huỳnh quang kế tại cơ sở đóng gói. Sàng lọc aflatoxin B1, aflatoxin tổng số và OTA (nếu lô có nho khô).
- Thử nghiệm khẳng định: Với mọi lô xuất khẩu, hãy lấy Phiếu phân tích từ phòng thí nghiệm được công nhận ISO 17025 dùng HPLC-FLD hoặc LC-MS/MS. CoA phải nêu phương pháp lấy mẫu, phương pháp phân tích, độ không đảm bảo đo và dẫn chiếu phạm vi công nhận.
- Lưu mẫu đối chứng: Giữ một mẫu con đối chứng được niêm phong từ mỗi lô xuất khẩu trong tối thiểu sáu tháng (yêu cầu của EU) để có thể phân tích đối chứng khi xảy ra tranh chấp tại biên giới.
Chứng từ để thông quan
Bộ chứng từ cho một lô trái cây sấy đạt chuẩn nhập vào EU nên bao gồm:
- Phiếu phân tích (CoA) — aflatoxin B1, aflatoxin tổng số, OTA (nếu áp dụng), do phòng thí nghiệm được công nhận cấp. Bài hướng dẫn cách đọc CoA của trái cây sấy của chúng tôi giải thích từng trường dữ liệu.
- Giấy chứng nhận y tế của Bộ Nông nghiệp và Lâm nghiệp Thổ Nhĩ Kỳ.
- Giấy chứng nhận kiểm dịch thực vật (đối với sản phẩm có nguồn gốc thực vật nhập vào một số thị trường nhất định).
- Common Entry Document (CED) / CHED-P — đối với các sản phẩm thuộc diện kiểm soát chính thức tăng cường tại Trạm Kiểm soát Biên giới của EU, khai trên TRACES NT.
- Hồ sơ truy xuất nguồn gốc lô hàng — gắn số lô xuất khẩu với cơ sở sản xuất, mẻ sấy, ngày thu hoạch và người trồng hoặc hợp tác xã.
- Tài liệu về kế hoạch HACCP/an toàn thực phẩm — chứng minh rằng độc tố nấm mốc là một điểm kiểm soát tới hạn đã được xác định trong phân tích mối nguy của nhà cung cấp.
Các nhà xuất khẩu nhắm đến thị trường GCC nên xem thêm hướng dẫn xuất khẩu sang UAE và GCC của chúng tôi để nắm các yêu cầu về chứng từ và ghi nhãn riêng của khu vực.
Câu hỏi thường gặp
Điều gì xảy ra nếu một lô trái cây sấy vượt giới hạn aflatoxin tại hải quan EU?
Khi một lô trái cây sấy bị phát hiện vi phạm về aflatoxin tại Trạm Kiểm soát Biên giới (BCP) của EU, thủ tục chính thức đi theo một lộ trình leo thang xác định. Trước hết lô hàng bị giữ lại và một mẫu chính thức thứ hai được lấy để phân tích khẳng định tại phòng thí nghiệm được công nhận. Nếu kết quả khẳng định xác nhận vi phạm — có tính đến độ không đảm bảo đo — cơ quan có thẩm quyền ban hành quyết định không phù hợp chính thức. Nhà nhập khẩu thường có ba lựa chọn: tái xuất lô hàng đến một điểm đến ngoài EU (chi phí do nhà nhập khẩu chịu), đưa lô hàng qua xử lý đặc biệt (phân loại, chế biến tiếp) nếu quy định cụ thể về chất nhiễm bẩn cho phép, hoặc tiêu hủy. Tiêu hủy là phương án mặc định nếu tái xuất và xử lý không khả thi. Việc từ chối được ghi nhận thành một thông báo RASFF, hiển thị công khai, và có thể dẫn đến tăng tần suất kiểm tra đối với các lô hàng tiếp theo từ cùng nước xuất xứ và nhóm sản phẩm. Với nhà nhập khẩu, chi phí tài chính gồm phí lưu kho tại cảng, phí phân tích, phí tái xuất hoặc tiêu hủy và giá trị của sản phẩm bị mất. Với nhà xuất khẩu, tổn thất về uy tín cộng dồn theo thời gian — các lần bị từ chối lặp lại có thể dẫn đến việc EU bắt buộc tăng cường kiểm soát trước xuất khẩu đối với toàn bộ nước xuất xứ.
Mức aflatoxin có thể tăng lên trong quá trình vận chuyển hoặc bảo quản không?
Có, mức aflatoxin có thể tăng sau thời điểm xuất khẩu nếu điều kiện bảo quản cho phép nấm phát triển trở lại. Biến số then chốt là hoạt độ nước. Nếu trái cây sấy được đóng gói ở độ ẩm an toàn (a_w dưới 0,65) và vận chuyển trong bao bì kín, chắn ẩm, sự phát triển của nấm bị chặn lại và mức aflatoxin giữ ổn định. Tuy nhiên, nếu sản phẩm hút ẩm trong quá trình vận chuyển — do nhiệt độ biến thiên theo chu kỳ trong container (ngưng tụ trên vách trong, gọi là "mưa container"), do tính chắn của bao bì không đủ, hoặc do xếp vào container sản phẩm chưa cân bằng ẩm hoàn toàn — thì hoạt độ nước có thể vượt ngưỡng 0,70 và Aspergillus có thể phát triển trở lại. Điều này đặc biệt đáng lưu ý với các tuyến vận tải biển qua vùng nhiệt đới, nơi nhiệt độ bên trong container có thể vượt 50 °C vào ban ngày và giảm xuống dưới 20 °C vào ban đêm, tạo ra các chu kỳ ngưng tụ mạnh. Các biện pháp phòng ngừa khá đơn giản: bảo đảm hoạt độ nước của sản phẩm được đo (chứ không chỉ độ ẩm) trước khi đóng gói, dùng gói hút ẩm bên trong container, và quy định dùng container thông gió hoặc lớp lót cách nhiệt cho các tuyến có chênh lệch nhiệt độ lớn. Arovela đưa dữ liệu thử hoạt độ nước vào mọi CoA và dùng túi lót chắn ẩm cho mọi lô hàng vận tải biển.
Giới hạn aflatoxin đối với trái cây sấy ăn trực tiếp và trái cây sấy dùng làm nguyên liệu có khác nhau không?
Tại EU thì có — sự phân biệt này mang tính nền tảng. Quy định (EU) 2023/915 đặt các mức tối đa khác nhau tùy theo việc trái cây sấy được dành cho tiêu dùng trực tiếp của con người (ăn liền) hay cho chế biến tiếp (phân loại, rửa, xử lý vật lý hoặc dùng làm nguyên liệu). Với trái cây sấy không phải sung, giới hạn ăn liền là giới hạn chặt hơn: B1 ≤ 2 µg/kg và tổng số ≤ 4 µg/kg. Các lô dành cho phân loại hoặc xử lý vật lý khác trước khi đến tay người tiêu dùng có thể ở mức đến B1 ≤ 5 µg/kg và tổng số ≤ 10 µg/kg. Lý do là việc phân loại và xử lý vật lý loại bỏ các miếng bị nhiễm, nên nguyên liệu thô đầu vào được phép khởi đầu ở mức cao hơn — thứ cuối cùng đến tay người tiêu dùng phải đáp ứng giá trị chặt hơn. Sung sấy nằm ngoài sự phân tách này với một mục duy nhất ở mức B1 ≤ 6 µg/kg và tổng số ≤ 10 µg/kg. Trên thực tế, sự phân biệt này tạo ra rủi ro phân loại: một lô được khai là để chế biến tiếp khi nhập khẩu phải thực sự trải qua công đoạn chế biến đó, và nếu nó được đưa ra thị trường ở dạng ăn liền thì các giới hạn chặt hơn sẽ áp dụng. Tại Hoa Kỳ, Nhật Bản và phần lớn các thị trường khác, sự phân biệt này không tồn tại — một giới hạn duy nhất áp dụng bất kể mục đích sử dụng. Với các nhà xuất khẩu đa thị trường, khuyến nghị là thử theo và tuân thủ giới hạn áp dụng nghiêm ngặt nhất trên mọi thị trường mục tiêu, như đã giải thích trong hướng dẫn về phẩm cấp chất lượng của chúng tôi.
Sấy địa nhiệt giảm rủi ro độc tố nấm mốc so với phơi nắng như thế nào?
Sấy địa nhiệt giảm rủi ro độc tố nấm mốc qua ba cơ chế. Thứ nhất, nó rút ngắn mạnh thời gian sấy. Phơi nắng ngoài trời đối với sung hoặc mơ mất 5–15 ngày tùy thời tiết; sấy địa nhiệt ở 45–55 °C với luồng khí được kiểm soát đạt cùng mức hoạt độ nước cuối trong 18–36 giờ. Mỗi giờ sản phẩm ở trên a_w 0,70 là một giờ mà Aspergillus flavus có thể nảy mầm và sinh aflatoxin — sấy địa nhiệt cắt giảm cửa sổ rủi ro 70–90%. Thứ hai, sấy địa nhiệt vận hành trong môi trường kín, được kiểm soát khí hậu. Không có sự phơi nhiễm với mưa, sương hay những đợt tăng vọt độ ẩm môi trường làm ướt lại bề mặt sản phẩm và khởi động lại chu kỳ phát triển của nấm. Phơi nắng bị gián đoạn bởi mỗi đợt mây che và mỗi quãng sương đêm. Thứ ba, độ ẩm được kiểm soát trong buồng sấy địa nhiệt ngăn ngưng tụ trên bề mặt sản phẩm — một tác nhân thường gặp gây mốc cục bộ trên vỏ trái ngay cả khi độ ẩm của toàn khối đang giảm. Nghiên cứu về thông số sấy địa nhiệt của chúng tôi cung cấp dữ liệu định lượng về hồ sơ nhiệt độ, đường cong độ ẩm và mức giảm rủi ro độc tố nấm mốc thu được. Với những người mua quan tâm đến dấu chân carbon của việc sấy, xin xem phân tích về giảm carbon Phạm vi 3 của chúng tôi.
Nhà cung cấp nên thử aflatoxin với tần suất nào?
Tần suất thử nghiệm nên tương xứng với rủi ro, nhưng chuẩn tối thiểu đối với bất kỳ nhà cung cấp trái cây sấy cấp xuất khẩu nào là mọi lô sản xuất, mọi lần. Một lô sản xuất được xác định bởi tổ hợp xuất xứ nguyên liệu thô, ngày thu hoạch và mẻ sấy. Trộn nhiều lô chưa thử thành một mẫu hỗn hợp duy nhất được thử là kiểu sai sót thử nghiệm phổ biến nhất — nó san bằng các điểm nóng nhiễm bẩn và tạo ra một kết quả đạt giả mà việc kiểm tra tại biên giới có thể bắt được.
Với các sản phẩm rủi ro cao (sung sấy, mơ sấy) dành cho thị trường EU, quy trình được khuyến nghị là: (1) sàng lọc nhanh mọi mẻ sấy bằng ELISA hoặc dòng chảy ngang tại cơ sở sản xuất; (2) phân tích đầy đủ tại phòng thí nghiệm được công nhận (HPLC-FLD hoặc LC-MS/MS) đối với mọi lô xuất khẩu theo quy trình kế hoạch lấy mẫu của EU; (3) thử nghiệm thành thạo hằng năm đối với phương pháp sàng lọc nội bộ, đối chiếu với kết quả của phòng thí nghiệm tham chiếu để bảo đảm độ chính xác sàng lọc vẫn nằm trong dung sai chấp nhận được. Những nhà cung cấp chỉ thử tại thời điểm xuất khẩu, không sàng lọc trong quá trình, đang vận hành theo kiểu bị động — phát hiện nhiễm bẩn quá muộn để tách riêng và thu hồi giá trị từ các lô con có thể vẫn nằm trong giới hạn. Arovela vận hành chương trình thử nghiệm ba giai đoạn và cung cấp đầy đủ hồ sơ CoA theo yêu cầu cho mọi lô hàng. Truy cập trang chứng nhận của chúng tôi để xem các chứng nhận về hệ thống quản lý chất lượng, hoặc yêu cầu báo giá cho một sản phẩm cụ thể, với CoA đầy đủ được cung cấp theo yêu cầu.
Xuất khẩu một cách tự tin
Tuân thủ về độc tố nấm mốc là một thách thức mang tính hệ thống, không phải một phép thử đơn lẻ. Nó bắt đầu từ vườn cây, đi qua cơ sở sấy và kết thúc tại bàn thông quan ở nơi đến. Mỗi mắt xích trong chuỗi đó — giống, thời điểm thu hoạch, phương pháp sấy, phân loại, bảo quản, lấy mẫu, thử nghiệm, chứng từ — hoặc tăng thêm biên an toàn, hoặc tăng thêm rủi ro.
Arovela mang đến cho người mua B2B một giải pháp tuân thủ tích hợp theo chiều dọc: sấy địa nhiệt giúp giảm rủi ro độc tố nấm mốc về mặt cấu trúc, thử nghiệm lô tại phòng thí nghiệm được công nhận ISO 17025 theo yêu cầu, hồ sơ CoA đáp ứng yêu cầu của EU, Hoa Kỳ và GCC, cùng một hệ thống truy xuất nguồn gốc gắn mỗi thùng hàng xuất khẩu với nơi thu hoạch của nó.
Dù quý khách tìm nguồn sung sấy, mơ, sultana hay sản phẩm trái cây sấy địa nhiệt, hồ sơ phân tích mà bộ phận chất lượng của quý khách cần đều được cung cấp theo yêu cầu cho mọi lô hàng, cùng với sự tuân thủ pháp lý mà đại lý hải quan của quý khách đòi hỏi.
Yêu cầu báo giá — hồ sơ CoA đầy đủ về độc tố nấm mốc được cung cấp theo yêu cầu — hoặc liên hệ với chúng tôi qua trang yêu cầu bán buôn để trao đổi về yêu cầu thị trường và nhu cầu sản lượng cụ thể của quý khách.
